Tiền phạt có được coi là 1 sắc thuế kg ?

• Thread starter pbthu
  • Ngày gửi
P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Khoản tiền phạt do P.VH TT quận phạt vì công tác PCCC chưa tốt thì kg được hạch toán vào tài khoản chi phí mà DN phải chịu vào lợi nhuận sau thuế, khi đó sẽ ghi sổ như thế nào vào cuối tháng hay cuối năm ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tiền phạt đâu có phải là một sắc thuế. Bạn đã nghe nói đến "Thuế phạt" bao giờ chưa? Hay chỉ là nghe nói đến thuế : GTGT, XNK, TTĐB, TNDN,...

Khoản tiền phạt đó bạn định khoản như sau:

Nợ TK 811

Có TK 111, 112...

Cuối kỳ kết chuyển :

Nợ TK 911

Có TK 811

Như vậy là có hạch toán vào chi phí và tính vào lợi nhuận trước thuế.

pbthu nói:
Khoản tiền phạt do P.VH TT quận phạt vì công tác PCCC chưa tốt thì kg được hạch toán vào tài khoản chi phí mà DN phải chịu vào lợi nhuận sau thuế, khi đó sẽ ghi sổ như thế nào vào cuối tháng hay cuối năm ?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Tiền phạt đâu có phải là một sắc thuế. Bạn đã nghe nói đến "Thuế phạt" bao giờ chưa? Hay chỉ là nghe nói đến thuế : GTGT, XNK, TTĐB, TNDN,...
Điều này thì quá đúng, trong mọi sắc thuế, luôn có chế tài phạt, nhưng phạt không phải là 1 sắc thuế.

Như vậy là có hạch toán vào chi phí và tính vào lợi nhuận trước thuế.
điều này thì không có được. Tất cả mọi khoản phạt, bao gồm cả phạt thuế và phạt vi phạm hợp đồng đều được bù đắp từ lợi nhuận sau thuế.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Theo các Thông tư về hướng dẫn Luật thuế TNDN thì:Tất cả các khoản phạt, bao gồm cả phạt thuế và phạt vi phạm hợp đồng...Không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế.
Nhưng:Về phương diện kế toán chúng ta có thể hạch toán vào chi phí để tính lợi nhuận trước thuế.
Khi QT thuế cơ quan thuế có thể sẽ không xác định chi phí mà công nhận chi phí của công ty thì các chi phí đó đương nhiên được tính.
Hoặc các chi phí này cũng là chỗ để cơ quan thuế loại trừ ra khỏi chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế và chưa chắc cơ quan thuế sẽ tìm được hết tất cả các hoá đơn tiền phạt để loại ra khỏi chi phí...
Các bạn nên xem xét vấn đề này./.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Va Anh Toi nói:
Khi QT thuế cơ quan thuế có thể sẽ không xác định chi phí mà công nhận chi phí của công ty thì các chi phí đó đương nhiên được tính.
Hoặc các chi phí này cũng là chỗ để cơ quan thuế loại trừ ra khỏi chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế và chưa chắc cơ quan thuế sẽ tìm được hết tất cả các hoá đơn tiền phạt để loại ra khỏi chi phí...

Đúng là chưa chắc là thuế đã kiểm tra ra loại chi phí này, nhưng nếu để thuế phát hiện bạn cố tình vi phạm thì e rằng sẽ bị phạt đấy !

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Ơ, thế các bác cho em biết cuối cùng tiền phạt mình đưa vào đâu ạ? Lợi nhuận sao thuế? Thế... nếu không có lợi nhuận và bị phạt thì sao ạ? Hạch tóan thế nào ạ?

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Túm lại thì sao thưa bà con ???

Theo như Ông thầy hồi xưa mình học thì phải đưa vào lợi nhuận sau thuế đấy ạ. Thế nhưng nếu cty lỗ triền miên 2 năm trước, wa năm thứ 3 mới bị phạt. Nhưng từ đầu năm đến nay vẫn cứ lỗ. Vậy thì bù lỗ còn chưa xong nói chi bù mấy khoản phạt. Như thế khỏi kê vô được kg nhỉ ?

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Nếu bạn không đưa vào LN sau thuế các khoản phạt thì khi quyết toán thuế thế nào cũng sẽ bị cán bộ thuế bóc tách ra. Nhất là đối với các đơn vị đang lỗ thì họ sẽ bóc tách rất nhiều để làm sao cho DN có lãi thì nhà nước mới thu thuế được chứ? DN càng lỗ càng bị thuế soi kỹ và bóc tách chi phí nhiều (có thể boc tách để phân bổ dần cho các năm sau khi mà chỉ tiêu DT luôn phải phù hợp với chi phí)

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Theo như mình được học thì các khoản phạt đều được bù đắp bằng lợi nhuận sau thuế. Đúng là doanh nghiệp nào càng lỗ thì càng bị soi kỹ, gạt ra rất nhiều chi phí gọi là "bất hợp lý".

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Nếu DN từ khi thành lập , đến lúc bị phạt đều bị lỗ triền miên, tức TK 421 luôn có số dư bên Nợ. Vậy khi bị phạt kế toán sẽ hạch toán : Nợ 421/ Có 111 có đúng không ạ ? Và số dư TK 421 vào cuối năm sẽ không đúng bằng với số lỗ trên báo cáo quyết toán, phải không ạ ?

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
re. lợi nhuận sau thuế

Theo m ình hi ểu đ ư ơng nh i ên l à c ác kho ản ti ền ph ạt nh ư v ậy ph ải t ính v ào LNST. T ức l à ph ần l ợi nhu ận sau khi tr ừ đi thu ế s ẽ đ ư ợc s ử d ụng đ ể tr ích l ập c ác qu ỹ, v à m ình s ử d ụng 1 trong c ác qu ỹ n ày đ ể tr ả ph ạt. (VD d ùng qu ỹ d ự ph òng TC.), do đ ó, ko li ên quan g ì đ ế n s ố li ệu tr ên TK 421 C òn đ ối v ới DN l ỗ th ì c ác kho ản ph ạt n ày doanh nghi ệp ph ải d ùng t úi ti ền ri êng c ủa m ình ra m à tr ả v à treo tr ên m ột qu ỹ sau thuế nào đ ó (VD vẫn l à quỹ d ự ph òng TC), đ ến khi c ó l ãi th ì b ù đ ắp l ại. Do đó v ẫn ko ảnh hưởng gì đ ến TK 421 tr ên BCTC. T úm l ại d ù th ế n ào đi n ữa th ì ko th ể l àm thay đ ổi TK 421 so v ới quy ết to án đc.

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn
CHo mình hỏi chút. Mình vừa bị cơ quan thuế phạt vì lỗi ghi thiếu trên hoá đơn. Khoản tiền này Trên công văn phạt có ghi rõ là không được tính vào chi phí sản xuất. Mình hạch toán vào TK 821 có được ko, Bạn nào biết xin chỉ giúp.
Xin cám ơn nhiều.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
hoang thuy hanh nói:
Chào các bạn
CHo mình hỏi chút. Mình vừa bị cơ quan thuế phạt vì lỗi ghi thiếu trên hoá đơn. Khoản tiền này Trên công văn phạt có ghi rõ là không được tính vào chi phí sản xuất. Mình hạch toán vào TK 821 có được ko, Bạn nào biết xin chỉ giúp.
Xin cám ơn nhiều.
Nó tùy thuộc vào cách xử lý lỗi của đơn vị ban.
Nếu bắt đền người viết hóa đơn thì hạch toán vào 138 để thu lại nếu đơn vị chịu thì cho vào lợi nhuận sau thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA