Xử lý hoá đơn 2008 bị mất

• Thread starter redorchid
  • Ngày gửi
R

redorchid

Sơ cấp
26/12/08
5
0
1
Ha Noi
Cả nhà ơi, em gặp phải tình huống thế này ạ: Bên em làm về dịch vụ, năm 2008 có xuất hoá đơn cho 1 cty, đã ghi nhận doanh thu trong báo cáo tài chính năm 08, nhưng do dịch vụ chưa chạy nên họ chưa thanh toán. Sang năm nay họ huỷ hợp đồng, em làm biên bản huỷ hoá đơn nhưng họ lại làm mất hoá đơn liên 2 em đã chuyển. Bây giờ ai sẽ phải làm công văn với thuế báo mất hoá đơn ạ(các bác cho em xin mẫu với)? Mà báo với thuế mất hoá đơn thì em lai phải điều chỉnh sổ sách báo cáo tài chính năm 08 thế nào ạ??? Có còn cách nào để em không phải điều chỉnh BCTC k???:wall:
Bên họ có gợi ý là sẽ trả phần VAT của hoá đơn bị mất,k phải báo thuế mất hoá đơn nữa, coi như vẫn thực hiện hợp đồng và họ k kê khai hoá đơn đầu vào. Em còn nghèo kinh nghiệm nên chưa rõ lợi, hại của việc này(VD: về thuế TNDN chẳng hạn). Các tiền bối giúp em với nhá!
Thanks alot!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

redorchid

Sơ cấp
26/12/08
5
0
1
Ha Noi
Không anh chị nào giúp em với à :018::018::018:

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Bạn tìm đọc thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 nhé, nó có hướng dẫn cụ thể cách xử lý cho trường hợp bị mất hoá đơn đó (Tại VI mục 1.7 phần b)

Vì cái này là lỗi của bên mua, bạn đã giao hoá đơn cho họ rồi nên họ phải có trách nhiệm thông báo mất hoá đơn, và bên họ sẽ phải chịu nộp phạt vi phạm hành chính.

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
Khi hủy hóa đơn mà không lấy được hóa đơn đỏ thì gay go, sao bạn không lên phòng tuyên truyền hỗ trợ thuế hỏi xem cách giải quyết ra sao.
Trong trường hợp không giải quyết được việc hủy hóa đơn thì phải thu VAT như người ta gợi ý để tránh gây thiệt hại cho công ty, Công ty coi như chỉ thiệt hại phần thuế TNDN mà thôi, còn khoản doanh thu đó thì để ở TK 131 mãi cho đến khi giải thể thì thôi, chứ nếu đem qua TK 811 thì cũng không ổn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA