Đăng ký MST TNCN cho người lao động có hợp đồng và không có hợp đồng

• Thread starter Tilơ
  • Ngày gửi
T

Tilơ

Guest
21/6/07
11
0
0
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi với, hiện công ty em có khoảng 10 nhân viên nhưng trong đó chỉ có khoảng 6 nhân viên là có hợp đồng lao động với công ty. Ngoài ra thì là làm thời vụ không có giấy tờ gì chứng minh họ là lao động thuộc công ty. Vậy khi đăng ký MST TNCN gửi cơ quan thuế thì em phải làm thế nào? Đưa hết cả 10 nhân viên trong công ty vào hay chỉ đưa 6 người có hợp đồng lao động vào đăng ký MST thôi ạ?

Giúp em luôn với, em đang cần gấp lắm ạ. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghecon2008

Guest
28/8/09
2
0
0
42
Tp. HCM
neu 4 nguoi kia ban tra luong thi nen lam hop dong thoi vu, roi hoi xem ho co ma so thue chua neu chua co thi dang ky luon cho ho cung voi sau nguoi co hop dong lao dong. neu ko muon dong thue TNCN thi bao ho lam ban cam ket M23 nhe

T

Tilơ

Guest
21/6/07
11
0
0
Hà Nội
Cảm ơn chị nghecon.

Em muốn hỏi thêm nữa là nếu từ giờ trở đi nếu có biến động về CNV trong cty ví dụ như tuyển thêm nv chẳng hạn mà nv này chưa có MST thì mình lại phải làm thủ tục đăng ký MST riêng cho người này ạ? Vì lao động bên em biến động thường là lao động tự do nên chắc phần nhiều là không có MST, cứ ra ra vào vào suốt thôi. Lằng nhằng nhỉ.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cảm ơn chị nghecon.

Em muốn hỏi thêm nữa là nếu từ giờ trở đi nếu có biến động về CNV trong cty ví dụ như tuyển thêm nv chẳng hạn mà nv này chưa có MST thì mình lại phải làm thủ tục đăng ký MST riêng cho người này ạ? Vì lao động bên em biến động thường là lao động tự do nên chắc phần nhiều là không có MST, cứ ra ra vào vào suốt thôi. Lằng nhằng nhỉ.
Có phát sinh thì phải đăng ký thôi bạn. Do luật mới có hiệu lực nên "lằng nhằng" như thế, vài năm sau mọi việc sẽ ổn thôi.

T

tran thi ngoc lan

Guest
30/11/09
6
0
0
ha noi
Cho tôi hỏi 1 teo, tại sao máy của tôi tải được phần mềm kế khai thuế TNCN đấy, nhưng mở ra thì báo lỗi và nhập vào ko in đc, kết xuất lại ko có dữ liệu gì. Chán. Là sao nhỉ???

B

bocapsamac

Trung cấp
2/4/10
71
5
8
đồng nai
Các bác cho em hỏi tí!
Bên công ty em có vấn đề thế này:
1. Một số lao động đã nghỉ hưu nên ko ký được hợp đồng lao động.
2. Một số người không thể ký HĐLĐ được vì họ ko có CMND, lao động thì mình cần nên vẫn phải dùng họ.
Vì vậy, những người thuộc đối tượng (1) thì vẫn đăng ký MST, còn đối tượng (2) thì chỉ liên tục ký HĐLĐ thời vụ thôi. Chả biết bên thuế người ta có chấp nhận không, nhưng tình ngay lý gian, mấy người này mà còn trừ thuế TNCN thì họ lấy gì ăn. Nên bên em đang tính là cho họ làm cam kết 23 để khỏi phải đóng thuế.
Không biết làm thế có ổn không nhỉ?
Các bác giúp em với !

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Xin chào cả nhà
Em mới vào nghề nên không được rõ về phần bảo hiểm
giờ em muốn đăng ký báo hiểm cho Công Ty
Công Ty mới nên chưa dang ký gì
vậy thục tục đầu tiên em phải làm là gì?
đăng ký lao động ở liên đoàn em cugnx chưa làm và thủ tục cần những gì
mong các Anh chị chỉ dẫn đường lối
từng bước nhé
Rất cảm ơn nhiều nhiều