Nguyên giá TSCĐ thuê taì chính?

• Thread starter dinhthilinh
  • Ngày gửi
D

dinhthilinh

Guest
19/4/05
4
0
0
Thanh Xuan
Xin chaò, mình là thành viên mơí, mình thâý rất hứng thú vơí trang naỳ,rất vui được trao đôỉ cùng các bạn.
Mình đã đọc QĐ-BTC số 206 về cách tính nguyên giá TSCĐ, nhưng vẫn không hiêủ những chi phí sau khi có nằm trong nguyên giá TSCĐ thuê taì chính không:
- Chi phí định giá taì sản trước khi thuê
- Chi phí mua baỏ hiểm taì sản
Ý kiến các bạn thế naò?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WhoamI

Cao cấp
Theo mình thì vì - Chi phí định giá taì sản trước khi thuê là chi phí bỏ vào một lần khi mua TS nên được tính vào nguyên giá tài sản CĐ.
còn chi phí - Chi phí mua baỏ hiểm taì sản hạch toán TK242 - Chi phí trả trước dài hạn hàng kỳ phân bổ phí BH vào TK phí liên quan ( TK 627, 642,641,241,431...tuỳ thuộc mục đích sử dụng của TSCĐ)

D

dinhthilinh

Guest
19/4/05
4
0
0
Thanh Xuan
Cảm ơn bạn, nhưng chi phí bảo hiểm có giá trị là 1,5 triệu đồng. Trong khi đó giá trị của TSCĐ là gần 500 triệu đồng. Hơn nữa, vì vậy chắc là không nhất thiết phải đưa vào TK chi phí trả trước dài hạn và tại sao mình lại đưa vào chi phí mà không đưa được vào nguyên giá?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Theo quan điểm của mình:

1. Chi phí định giá tài sản trước khi thuê: là chi phí nhằm chuẩn bị cho việc thuê tài sản, nó hình thành trước khi thuê trong lúc DN chưa đảm bảo chắc chắn việt thuê TS hình thành (có thể thuê được, cũng có thể không), do vậy không thể coi giá trị này nằm trong nguyên giá thuê TS.

2. Chi phí bảo hiểm tài sản bản chất nó không nằm trong tiêu thức cấu thành nên tài sản cố định hay làm bổ sung giá trị tài sản cố định (giá trị và công năng) và việc có phát sinh hay không hoàn toàn nằm trong ý chủ quan của doanh nghiệp, do vậy cũng không thể ghi nhận nó vào nguyên giá.

Mở rộng ra, những chi phí phụ để đảm bảo chắc chắn cho một TS hoạt động và phát sinh một lần cùng thời gian sử dụng của TS thì sẽ được ghi nhận là nguyên giá (thuế trước bạ đăng ký xe, nhà đất chẳng hạn).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi phí ít như vậy thì bạn nên đưa thẳng vào chi phí trong 1 kỳ luôn đi. Xét xem nó dùng cho hoạt động nào thì đưa vào khoản chi phí đó cho thích hợp.

Đưa chi phí vào nguyên giá của TSCĐ khi những chi phí phát sinh trước khi có TSCĐ đó. Tức là những chi phí để có được TSCĐ. Ở đây, khi bạn đã có TSCĐ rồi thì bạn mới mua bảo hiểm cho TSCĐ đó. Cho nên CP bảo hiểm này không được tính vào nguyên giá.

dinhthilinh nói:
Cảm ơn bạn, nhưng chi phí bảo hiểm có giá trị là 1,5 triệu đồng. Trong khi đó giá trị của TSCĐ là gần 500 triệu đồng. Hơn nữa, vì vậy chắc là không nhất thiết phải đưa vào TK chi phí trả trước dài hạn và tại sao mình lại đưa vào chi phí mà không đưa được vào nguyên giá?

D

dinhthilinh

Guest
19/4/05
4
0
0
Thanh Xuan
ồ, mình hiẻu ra rồi, cảm ơn cả nhà nhé, hẹn gặp lại.
À, tớ có thể download văn bản về TNDN ở đâu, giúp với :wall:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nguyen Tu Anh nói:
Đưa chi phí vào nguyên giá của TSCĐ khi những chi phí phát sinh trước khi có TSCĐ đó. Tức là những chi phí để có được TSCĐ.
Mình không đồng tình với ý kiến này của Nguyễn Anh Tú.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác ui, bác oánh lộn tên em rồi nè! Cha mẹ em đặt tên em hay như thế mà bác nỡ lòng nào... Hay bác muốn đổi giới tính cho em? Hu hu hu...

Bác không đồng ý với em ở chỗ nào thì bác phải chỉ cho em biết chứ. Em sẽ tiếp thu liền. Em không dấu dốt đâu nha. Bác úp mở thế thì làm sao em chịu nổi, bác ơi...

HyperVN nói:
Mình không đồng tình với ý kiến này của Nguyễn Anh Tú.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Xin mời bạn đọc lại ý kiến của mình dưới đây, đâu có tý ty nào úp mở.

HyperVN nói:
Theo quan điểm của mình:

1. Chi phí định giá tài sản trước khi thuê: là chi phí nhằm chuẩn bị cho việc thuê tài sản, nó hình thành trước khi thuê trong lúc DN chưa đảm bảo chắc chắn việt thuê TS hình thành (có thể thuê được, cũng có thể không), do vậy không thể coi giá trị này nằm trong nguyên giá thuê TS.

2. Chi phí bảo hiểm tài sản bản chất nó không nằm trong tiêu thức cấu thành nên tài sản cố định hay làm bổ sung giá trị tài sản cố định (giá trị và công năng) và việc có phát sinh hay không hoàn toàn nằm trong ý chủ quan của doanh nghiệp, do vậy cũng không thể ghi nhận nó vào nguyên giá.

Mở rộng ra, những chi phí phụ để đảm bảo chắc chắn cho một TS hoạt động và phát sinh một lần cùng thời gian sử dụng của TS thì sẽ được ghi nhận là nguyên giá (thuế trước bạ đăng ký xe, nhà đất chẳng hạn).

R

ROSE1976

Guest
27/10/04
6
0
0
48
Quận 12
Chao Cac Ban.
O cty minh vua qua cung thue tai chinh. Toan bo tien mua bao hiem deu do Cty Cho thue tai chinh mua. Nen minh tien BH duoc hach toan vao nguyen gia cua TSCD thue tai chinh. Ben canh do neu cty cho thue tai chinh cho minh so thue thi ban co the hach toan nhu sau
No tk 212 : nguyen gia chua bao gom thue
No tk 138 : thue GTGT
Co tk 342 : Tong so tien thue
Co tk 111, 112 : truong hop ban tra mot phan
con lai ban co the tham khao o TT 165

tuonglai

tuonglai

Guest
8/6/04
15
0
0
Em xin có ý kiến : Chi phí định giá TS trước khi thuê = Chí phí lắp đặt chạy thử trước khi dùng ... cho nên sẽ tính vào nguyên giá
Còn Chi phí bảo hiểm = Chi phí sửa chữa lớn TSCD theo kế hoạch sẽ phân bố vào TK 335 -chi tiết từng kỳ
Các bác cho em ý kiến nhé... Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA