Ghi sai ngày khi xuất hoá đơn đầu ra.

• Thread starter nomhoachuoi
  • Ngày gửi
N

nomhoachuoi

Guest
30/7/09
2
0
0
37
Ha Noi
Công ty em là công ty mới thành lập. Đã làm thủ tục mua hoá đơn và lẽ ra được mua trong tháng 7 nhưng vì một số trục trặc mà đầu tháng 8 mới mua được( cụ thể là 04/08/2009). Nhưng trước đó công ty đã có hoạt động kinh doanh, đã bán được hàng từ tháng 6, bên mua yêu cầu có hoá đơn chậm nhất trong tháng 07. Khi nua được hoá đơn về thì giám đốc chỉ định viết hoá đơn cho khách vào ngày 30/07/2009. Em xin hỏi làm như vậy thì sẽ bị xử phạt thế nào ah? Em là kế toán mới vào làm công ty, em rất lo lắng. Em mong nhận được hồi âm sớm từ quý anh chị. Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
Theo mình biết thì việc làm trên là vi phạm luật rồi, bạn nên giải thích cho sếp nghe là cuốn hóa đơn mua ngày 4/8/2009 thì làm sao viết hóa đơn ngày 30/7/2009 được. Bị xử phạt như thế nào thì mình không rõ bạn có thể xem Luật quản lý thuế để rõ. Để không bị phạt thì bạn nên lập biên bản hủy hóa đơn đó đi lý do có thể ghi là nhầm ngày hoặc sai ngày (nhớ lấy lại hóa đơn đỏ) và thay bằng một hóa đơn khác với nội dung như nhau, rồi kế toán 2 bên tự kê khai điều chỉnh là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA