Quyết toán công ty phần mềm

• Thread starter ngoclan
  • Ngày gửi
N

ngoclan

Guest
29/10/04
19
0
0
45
nha trang
Các bạn giúp mình với, Công ty phần mềm khi quyết toán thì cơ quan thuế thường xem xét những khoản nào? và công ty thường bị sai sót nhát là phần nao? các bạn có kinh nghiệm hãy giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chiên da xốp

Cao cấp
ngoclan nói:
Các bạn giúp mình với, Công ty phần mềm khi quyết toán thì cơ quan thuế thường xem xét những khoản nào? và công ty thường bị sai sót nhát là phần nao? các bạn có kinh nghiệm hãy giúp mình với

công ty bạn có kinh doanh ngành khác ngoài phần mềm không ? Làm phần mềm theo đặt hàng hay bán đại trà ? Có tính giá thành phần mềm không ?

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Ui, cái này cũng là vấn đề mình đang thắc mắc đây, tiện đây, ghé nhờ hỏi thêm một tẹo: Khi mà hết hạn được nhà nước miễn thuế ( theo mình biết là 2 năm từ khi có doanh thu ) thì các thủ tục tiếp theo như thế nào đây? Mình có đọc cái thông tư hướng dẫn nhưng mà vẫn thấy lơ mơ quá!

H

Hoannk

Guest
21/4/05
1
0
0
48
Hanoi
Thuong xem:
- chi phi trien khai du an phan mem.
- bang luong cong tac vien
- gia von dau vao cua cac hop dong, du an phan mem
- Phan mem, dich vu nhap khau

N

ngoclan

Guest
29/10/04
19
0
0
45
nha trang
DN mình hoạt động đã 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy có doanh thu, mình cũng không thấy một hợp đồng, hay một dự án phần mềm nào cả. Tất cả các khoản chi cố định ( nước, điện, điện thoại, tiền công nhân viên) mình đưa vào 154 và còn các khoản khác liên quan đến văn phòng thì đưa vào TK 1422. Không biết mình làm như thé có đúng không? vả lại cuối năm 2004 này DN giải thể để thành lập CTY TNHH. Mình đã nộp báo cáo quyết toán nhưng chưa thấy cơ quan thuế đến quyết toán , mình rất lo

A

ATO2004

Guest
10/7/04
4
0
0
Khi xuất hoá đơn cho phần mềm thì cần phải rất cẩn thận. Một sản phẩm được coi là của công ty bạn phát triển và bán ra thì phải có hợp đồng và hoá đơn thanh toán hợp đồng đó. Nếu không cẩn thần thì mấy ông bà thuế sẽ quy công ty bạn vào dạng buôn bán phần mềm và lúc đó thì rất mệt vi thuế xuất của phần mềm là 0% nhưng nếu là hàng hoá thì khác

C

Chiên da xốp

Cao cấp
ngoclan nói:
DN mình hoạt động đã 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy có doanh thu, mình cũng không thấy một hợp đồng, hay một dự án phần mềm nào cả. Tất cả các khoản chi cố định ( nước, điện, điện thoại, tiền công nhân viên) mình đưa vào 154 và còn các khoản khác liên quan đến văn phòng thì đưa vào TK 1422. Không biết mình làm như thé có đúng không? vả lại cuối năm 2004 này DN giải thể để thành lập CTY TNHH. Mình đã nộp báo cáo quyết toán nhưng chưa thấy cơ quan thuế đến quyết toán , mình rất lo

Bạn chưa trả lời mấy câu này thì làm sao giúp bạn được
công ty bạn có kinh doanh ngành khác ngoài phần mềm không ? Làm phần mềm theo đặt hàng hay bán đại trà ? Có tính giá thành phần mềm không ?

T

Thanh Hạ Vũ

Guest
theo thong tu so 123/2004/TT-BTc ngày 22/12/2004 DNPM mới thành lap duoc mien thue thu nhap DN 04 nam ke tu khi co thu nhap chiu thue va duoc giam 50% so thue phai nop trong 09 năm tiep thep?

Boi the, nhu cty ban lam PM khg lien quan den PC thi quyet toan thue cung khg co van de gi ca. Cac chung tu hop le ( hoa don do va cac hop dong cua du ) thi minh chang lo gi ca?

Doi voi phan mem, neu cty ban mua thi cung co HD, cac hop dong cua du an? Ban lam bang Luong. Boi luong cua Pm cung kha lon. Ban dieu chinh sao cho hop le coi DT PM cua cty ban.

Chuc ban tu tin, va manh dan trong ky quyet toan nay.

cty minh cung lam ve PM ma, nhugn ben minh con cp PC nua co. Phuc tap hon ben do nhieu.

N

ngoclan

Guest
29/10/04
19
0
0
45
nha trang
Bạn Thanh Hạ Vũ có thể cho mình số email của bạn ko? để mình có thể tiện liên lạc với bạn khi cần thiết( vì mình cùng làm chung một lĩnh vực mà)

L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Anh chiên gia xốp ơi? Hướng dẫn giúp em nhé.
Nếu doanh nghiệp làm phần mềm mà có kinh doanh ngành khác thì giải quyết các vấn đề liên quan để quyết toán như thế nào?

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
Chào các bác!!
Về Công ty Phần Mềm đấy, việc tính giá thành của một phần mềm rất phước tạp, mình có nên đưa tất cả các lọai chi phí (Chi phí mua ngoài, chi phí tiền lương,...) vào TK642 không nhỉ. Làm như có sai sót gì không? Bạn em làm kế toán của một công ty sản xụất phần mềm nói: "việc tính giá thành của một phần mềm rất khó, vì đâu phải là mình chỉ làm một dự án". Làm rất nhiều thứ đấy, viết phần mếm, xây dựng website,.... (Nói chung đến phần mềm thôi, không nói gì đến phần cứng) và như thế theo em nghĩ thì rất khó thể phân bổ được lương cho một dự án cụ thể. Và bạn em đã đưa tất cả các chi phí đấy vào TK642.
Không biết các bác nghĩ sao về vấn đề này
chào các bác nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA