nhập HĐ thông thường,xuất HĐ có VAT????

• Thread starter phuongotdalat
  • Ngày gửi
P

phuongotdalat

Sơ cấp
31/7/09
44
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi tý nhé, nếu em nhập hàng vào là HĐ thông thường, nhưng khi xuất ra, em lại xuất cho người ta HĐ có VAT(vd VAT 10%) như thế thì có được không ah?Nếu không được thì đối với các mặt hàng nhập vào là HĐ thông thường thì khi xuất ra em phải làm như thế nào???????????:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội
Các bác cho em hỏi tý nhé, nếu em nhập hàng vào là HĐ thông thường, nhưng khi xuất ra, em lại xuất cho người ta HĐ có VAT(vd VAT 10%) như thế thì có được không ah?Nếu không được thì đối với các mặt hàng nhập vào là HĐ thông thường thì khi xuất ra em phải làm như thế nào???????????:mrstraetz

Bạn cứ xuất hoá đơn bình thường bạn ạ, vì bạn đã có hoá đơn đầu vào thì đương nhiên bạn có thể xuất hoá đơn đầu ra. Không quan trọng là bạn mua hàng bằng hoá đơn có thuế hay không thuế. Nhưng có một vấn đề ở đây là nếu công ty bạn mua hàng bằng hoá đơn thông thường thì sẽ không được khấu trừ thuế. Do vậy, công ty bạn sẽ phải nộp thuế GTGT đầu ra. Thân!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
bạn vào link này để xem bài tương tự nhé
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=69140
hoặc vào box"Thue gtgt cũng có nhưng bài tương tự câu hỏi của bạn!:015:
Good luck!

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Như vậy có được ko? Mình thấy ko được ổn lắm?????????
Vì làm được thế mà ko bị phạt sẽ dễ dàng cho việc mua bán hoá đơn[/COLOR]

Sửa lần cuối:
P

phuongotdalat

Sơ cấp
31/7/09
44
0
0
Hà Nội
Bạn cứ xuất hoá đơn bình thường bạn ạ, vì bạn đã có hoá đơn đầu vào thì đương nhiên bạn có thể xuất hoá đơn đầu ra. Không quan trọng là bạn mua hàng bằng hoá đơn có thuế hay không thuế. Nhưng có một vấn đề ở đây là nếu công ty bạn mua hàng bằng hoá đơn thông thường thì sẽ không được khấu trừ thuế. Do vậy, công ty bạn sẽ phải nộp thuế GTGT đầu ra. Thân!

Mình cũng nghĩ thế, nhưng mình hỏi mấy người bạn của mình thì lại nói là không được, bạn có biết quy định nào hướng dẫn về việc này không?mình cũng muốn giải thích cho bạn mình hiểu

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Như vậy có được ko? Mình thấy ko được ổn lắm?????????
Vì làm được thế mà ko bị phạt sẽ dễ dàng cho việc mua bán hoá đơn[/COLOR]
sao lại ko được bạn?vì HĐ thông thường là HĐ đã chịu thuế trực tiếp.Còn hóa đơn GTGT thì tùy vào từng DN đăng ký hoạt động,nên mặt hàng đó nằm ở mức thuế suất nào thì áp dụng ở mức thuế suất đó thôi.Có gì là ko ổn nhỉ?:015:

S

Somuadong

Guest
8/6/09
1
0
0
42
Hà Nội
Bạn ơi, bên mình là Doanh nghiệp sản xuất thương mại, đầu vào của mình có rất nhiều "Hóa đơn thông thường", nhưng khi bán hàng cho khách mình vẫn xuất "Hóa đơn GTGT" 10% bình thường, không vấn đề gì đâu bạn ạ. "Hóa đơn thông thường" thể hiện đơn giá đã có thuế GTGT tính trực tiếp trên sản phẩm, vì vậy ở cuối hóa đơn chỉ có dòng "Cộng tiền bán hàng hóa, dịch vụ" chứ không có thêm dòng: "Thuế suất GTGT:... % Tiền thuế GTGT:". Khi mình bán hàng, viết hóa đơn GTGT 10% thì số thuế này khách hàng phải chịu (mình chỉ thu hộ và nộp hộ họ mà thôi, thuế GTGT là thuế gián thu đánh vào người tiêu dùng cuối cùng phải nộp mà. Trường hợp này không biết khách hàng của mình đã là người cuối cùng chưa, nhưng mình chỉ thu hộ và nộp hộ họ mà thôi).

Mình không biết cách viết bài và đăng bài như thế nào cả, nhưng vẫn "mạo muội" xin trả lời bài viết của bạn phuongotdalat. Có sai sót gì mong các bạn chỉ giáo, đây là lần đầu tiên mình đăng bài.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của tất cả các thành viên trong diễn đàn webketoan.
Xin cảm ơn!
Chúc mọi người luôn có thật nhiều niềm vui trong cuộc sống.

H

hueth

Sơ cấp
29/8/09
8
0
0
thanh hoá
Mình cũng nghĩ như bạn đấy. Nhưng cho mình hỏi Những hoá nđơn bán hàng thông thường khi mình mua hàng thuộc vào chi phí của công ty như hoá đơn mua tủ bán hàng hay các đồ dùng văn phòng phẩm có được đưa vào chi phí hợp lý không. Và mình cos được phân bổ các khoản chi phí này Trong các tháng không

Sửa lần cuối:
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mình cũng nghĩ như bạn đấy. Nhưng cho mình hỏi Những hoá nđơn bán hàng thông thường khi mình mua hàng thuộc vào chi phí của công ty như hoá đơn mua tủ bán hàng hay các đồ dùng văn phòng phẩm có được đưa vào chi phí hợp lý không. Và mình cos được phân bổ các khoản chi phí này Trong các tháng không
HĐ này bạn phân bổ từng tháng để cho vào chi phí ạh,vì những HĐ của mặt hàng đó phục vụ KD cho cty mà ạh

D

dieudieu

Guest
29/8/09
13
0
0
vn
Như vậy thì bạn sẽ bị đóng thuế GTGT đầu ra đấy

P

Phamthai2503

Sơ cấp
21/8/09
26
0
1
39
Cà Mau
Công ty của mình cũng nhập một số mặt hàng có hóa đơn đầu vào là hóa đơn thông thường. Khi bán mình lỡ xuất 5% vậy có được không các bạn?Các bạn chỉ giúp mình với.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Công ty của mình cũng nhập một số mặt hàng có hóa đơn đầu vào là hóa đơn thông thường. Khi bán mình lỡ xuất 5% vậy có được không các bạn?Các bạn chỉ giúp mình với.

hi bạn,
tuỳ vào loại mặt hàng bạn bán chứ, nếu mặt hàng đó thuộc loại thuế suất 5% thì khi bán thuế suất phải là 5% bạn nhé.
thân

P

Phamthai2503

Sơ cấp
21/8/09
26
0
1
39
Cà Mau
Cty mình kinh doanh về linh kiện máy vi tính, máy văn phòng. Mặt hàng loa khi xuất chung với máy bộ thì 5% nhưng hóa đơn nhập vào 10% (do xuất riêng). Do đó khi bán khách yêu cầu xuất chung với máy bộ thì mình phải làm sao đây các bạn?

M

myuyen242

Guest
23/7/09
10
0
0
quảng ngãi

Sao lại không được nhỉ. Câu hỏi của bạn cũng là câu trả lời rồi đấy: "khi mình mua hàng thuộc vào chi phí của công ty", với điều kiện tất cả hoá đơn đó đều dùng đúng mục đích - cho DN và đúng các mục ghi trên đó thôi, giả sử như tên Cty, số tiền, mã số thuế ...

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp

như vậy là mình vẫn...thiệt hả bạn.
mà sao mình thấy có nhiều khách hàng họ còn không muốn lấy hóa đơn nữa! điều này có...lợi gì?
rất mong được chỉ giáo!
thank!:angel:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
mà sao mình thấy có nhiều khách hàng họ còn không muốn lấy hóa đơn nữa! điều này có...lợi gì?

Có gì đâu mà thiệt hay lợi?
Họ không lấy hoá đơn là vì họ là người tiêu dùng cuối cùng rồi, lấy hoá đơn về hay không lấy cũng thế. Vì họ là người chịu thuế chứ không phải người thu hộ nên không có chuyện khấu trừ thuế GTGT.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
rất mong được chỉ giáo!
bạn có thể nếu rõ vì sao"mình lại thiệt "được ko?hoalan_chi ko hiểu mấy...của bạn nói gì,nên ko biết nó thiệt cái gì cả ạh!:wall:

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
nhập HĐ thường xuất VAT

rất mong được chỉ giáo!
bạn nói thiệt là mình phải nộp thuế đầu ra đúng ko? thuế này mình nộp hộ mà mình thu của khách hàng rồi
còn khách hàng ko lấy hóa đơn cũng có nhiều lý do người ta là khách lẻ lấy hóa đơn cũng chẳng để làm gì ko đc khấu trừ
, cũng có thể người ta ko lấy HD dầu vào để sau này bán hàng đó ra người ta ko phải xuất HD đầu ra nữa người ta ko phải nộp thuế mà thế này nhà kinh doanh nào chẳng muốn

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Cty mình kinh doanh về linh kiện máy vi tính, máy văn phòng. Mặt hàng loa khi xuất chung với máy bộ thì 5% nhưng hóa đơn nhập vào 10% (do xuất riêng). Do đó khi bán khách yêu cầu xuất chung với máy bộ thì mình phải làm sao đây các bạn?

Khi đó bạn phải lập 2 hóa đơn, mỗi hóa đơn cho 1 mức thuế suất khác nhau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA