Hỏi công thức

• Thread starter thanh phuong
  • Ngày gửi
thanh phuong

thanh phuong

Guest
8/10/03
21
0
0
42
HCM
dienhoavietnam.com
Chào các Bác! Các bác ơi có ai giúp em vơí . Em quên mất công thức tính giá bình quân gia quyền rồi , các bác post giúp em công thức với.

Cảm ơn các bác nhiều ha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Bình quân gia quyền được tính = tổng của các tích số, (với quyền số là nhóm các phần tử cùng tính chất của các tích) chia cho tổng các quyền số.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bathanh nói:
Bình quân gia quyền được tính = tổng của các tích số, (với quyền số là nhóm các phần tử cùng tính chất của các tích) chia cho tổng các quyền số.

Hì hì , bác bathanh hướng dẫn người ta bằng một đoạn trích trong "Cửu âm chân kinh" !

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Em muốn tính gì thế? Lát chiều anh vào đem công thức cho em ha

W

WhoamI

Cao cấp
Hihi, đúng vậy! Nhưng luyện xong chiêu này của bác Bathanh thì chắc bạn sẽ không quên công thức tính giá bình quân gia quyền nữa! Vì nếu hiểu bản chất thì không bao giờ sợ lệch hướng. Không bao giờ phải nhớ máy móc.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
sao vậy ? diễn đạt phức tạp quá?
Đơn giản bằng ví dụ nhé:
Bình quân gia quyền là 1 phép toán thống kê tính bình quân mà có xét tới tần suất của từng phần tử trong đó.
VD, trong hạch toán giá trị và đơn giá hàng xuất kho:
Đầu kỳ: chúng ta có số liệu: No ( số lượng tồn đâu) Po ( đơn giá đầu kỳ) và Qo ( là giá trị hàng tồn kho đầu kỳ = No x Po)
Trong kỳ có i lần nhập hàng với số lương Ni và đơn giá Pi, tổng giá trị hàng nhập trong kỳ là Tổng( NixPi)
Như vậy giá bình quân xuất kho được tính như sau:
= [NoxPo + tổng(NixPi)]/[No +tổng (Ni)]
trong đó: No và các Ni: chính là quyền số.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA