Thời gian bắt đầu trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter candyman253
  • Ngày gửi
missly83

missly83

Trung cấp
Mình sợ bên thuế họ không chịu, vì khi họ yêu cầu chứng minh giá tương đương trên thị trường hiện tại, mà mình không chứng minh được thì họ có quyền yêu cầu trích khấu hao như tài sản mới thì chết

cám ơn hai bạn,nhưng mình cũng sợ là thuế kêu mình chứng minh thì sao nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
Mình xin bổ sung thế nào thôi:
1. Nếu xét về kế toán thì chuẩn mực yêu cầu trích khấu hao TSCĐ không phải vào thời điểm đưa vào sử dụng nhé. Vì nếu trích như thế thì 1 TSCĐ mình mua về mà ko sử dụng thì ko trích khấu hao vậy nó sẽ tồn tại 1 giá trị ảo mãi mãi. Nguyên văn của chuẩn mực là :"Giá trị phải khấu hao của TSCĐ hữu hình được phân bổ một cách có hệ thống trong thời gian sử dụng hữu ích của chúng" ý là khi mua về dù sử dụng hay không thì TSCĐ cũng phát sinh hao mòn, nên vẫn phải trích khấu hao kể từ khi chúng đã ở vào trạng thái sẵn sàng sử dụng (mặc dù có thể chưa sử dụng). Và cũng vì vậy khi bạn mua 1 TSCĐ tuy là cũ đối với người khác nhưng đối với bạn nó là mới. Lúc này bạn phải yêu cầu bộ phận kĩ thuật xác định xem thời gian sử dụng hữu ích còn lại của TSCĐ này là bao nhiêu và trích khấu hao theo tgian đó.
2. Về mặt thuế: khi bạn mua 1 TSCĐ thì lúc này trên hóa đơn hầu như cũng không ghi là TS cũ hay mới. Do đó, bạn có thể khấu hao như 1 TS mới. Ở đây, khung khấu hao của BTC thường rất dài so với mức độ sử dụng TS thực tế. Do đó, nếu bạn sợ khấu hao lâu thì cứ lấy cái mốc khấu hao ngắn nhất trong khung của QD206 thì cũng hợp lý về mặt thuế rồi.
Vài ý kiến góp ý, bạn có thể xem xét thêm nhé.

missly83

missly83

Trung cấp
Chào cả nhà! mình có trường hợp này muốn tham khảo ý kiến của các bạn.
Số là cty mình mua lại xe cũ, sang tên hẳn cho cty nhưng trường hợp người bán không xuất hoá đơn tài chính cho cty mình. vậy mình xin hỏi các bạn là cty mình có thể đưa xe đó vào TSCĐ của cty không?( không có hoá đơn tài chính)? có được phép tính khấu hao không? Mong các bạn góp ý! thanks!

N

ngocanh872009

Guest
21/1/10
2
0
0
36
Nam Dinh
mình mới vào diễn đàn, mình cũng đang cần những thông tin vể TSCĐ này. Cảm ơn nha. Nhân đây cho mình hỏi cách đặt câu hỏi trên diễn đàn với. Có nhiều thắc mắc chưa biết hỏi ai mà.hix.thanks

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Số là cty mình mua lại xe cũ, sang tên hẳn cho cty nhưng trường hợp người bán không xuất hoá đơn tài chính cho cty mình. vậy mình xin hỏi các bạn là cty mình có thể đưa xe đó vào TSCĐ của cty không?( không có hoá đơn tài chính)? có được phép tính khấu hao không? Mong các bạn góp ý! thanks!
Bắt buộc phải có hoá đơn GTGT bạn ạ, bạn đọc lại chuẩn mực 04 nhé

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Nếu không có hóa đơn tài chính thì đã làm được thủ tục sang tên đổi chủ ở cơ quan công an chưa?
Nhưng theo anh vẫn phải có hóa đơn tài chính. Trong trường hợp này phải ra cơ quan thuế mua hóa đơn.
Thuế quản lý trên hóa đơn để tránh trường hợp trốn thuế thu nhập mà

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Nếu không có hóa đơn tài chính thì đã làm được thủ tục sang tên đổi chủ ở cơ quan công an chưa?
Nhưng theo anh vẫn phải có hóa đơn tài chính. Trong trường hợp này phải ra cơ quan thuế mua hóa đơn.
Thuế quản lý trên hóa đơn để tránh trường hợp trốn thuế thu nhập mà

ý của bạ ý hỏi là ng bán ko xuất hoá đơn GTGT mà anh.
Quả này là chơi khó nhau ý mà :004:

B

banglang0211

Guest
21/11/11
0
0
0
37
HP
Ðề: Thời gian bắt đầu trích khấu hao TSCĐ

cac anh chi cho em hoi . Cty em Mua dau keo doi 95, romooc moi van con dang kiem dc kh 8 năm. gia thuc te mua la 315 tr ben ban chi viet hd cho ben e la 52tr vay dua vao dau de em tinh duoc khau hao va can co nhung thu tuc gi de ben thue ho chap nhan so khau hao do a? Mua vao giua thang 12/2011 thi em bat dau tinh kh nhu the nao giup em voi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA