Quyết toán Công ty .. Giúp với!

• Thread starter hcm
  • Ngày gửi
D

dokimdung

Guest
Cam on bai cua cac ban. Minh cung co thong bao tuan sau quyet toan minh lo lam,minh muon hoi loi nhuan sau thue minh de sau ba nam chua trich lap, vay khi trich lap thi can trich lap cho nhung muc nao, va bao nhieu cho tuong xung. Minh la DNTN, nho cac ban chi giao giup minh nhe. Cam on nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Các bác ơi cứu em với... ! Em bị thuế quay như chong chóng 3 ngày hôm nay rồi ...
mà công việc các bác ấy tiến chậm như rùa cụt chân ấy ...!
Các bác ơi, hàng hoá nhập khẩu ko qua kho, bán thẳng cho khách hàng thì có phải vào sổ hàng hoá ko ...?
Ôi mệt quá, cho em xin tí bí quyết nữa đi các bác ơi???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trừ trường hợp bác mua nguyên vật liệu về, không qua kho mà chuyển thẳng cho bộ phận sản xuất thì mới không dùng đến TK kho (152).
Đằng này bác không đem về nhập kho mà bán thẳng luôn cho khách. Bác không muốn vào sổ hàng hoá ư? Không được đâu! Cứ tạm nhập kho cái đã (tạm cho nó qua tài khoản 156 thôi chứ thực tế không phải là cho vào trong kho thật).
Với chứng từ nhập khẩu hàng hoá và hóa đơn bán ra của lô hàng đó, bác phải cho nó tạm quá giang qua TK 156 để phản ánh hàng mua về và hàng bán ra.
Còn trường hợp bác nhập lậu hàng hoá và bán hàng "chui" thì không cần.

hcm nói:
Các bác ơi cứu em với... ! Em bị thuế quay như chong chóng 3 ngày hôm nay rồi ...
Các bác ơi, hàng hoá nhập khẩu ko qua kho, bán thẳng cho khách hàng thì có phải vào sổ hàng hoá ko ...?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
To Nguyen Tu Anh, hôm trước Mina mới đi học môn KT do thầy Hà Xuân Thạch dạy, thầy bảo nếu như mua hàng bán thẳng thì hạch tóan thẳng:
Nợ 632
Nợ 133
Có 331
Vậy thì ai đúng ai sai nhỉ?
Xin ý kiến các sư phụ chỉ giáo.
Mina cũng đã trong tình trang này.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hòan toàn chính xác rồi đó chị ạ, đi tắt thì cũng hạch toán tắt í mà.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
MINA nói:
To Nguyen Tu Anh, hôm trước Mina mới đi học môn KT do thầy Hà Xuân Thạch dạy, thầy bảo nếu như mua hàng bán thẳng thì hạch tóan thẳng:
Nợ 632
Nợ 133
Có 331
Vậy thì ai đúng ai sai nhỉ?
Xin ý kiến các sư phụ chỉ giáo.
Mina cũng đã trong tình trang này.
Chỗ em cũng hạch toán y như vậy, mà các bác thuế lại bảo rằng ko đuợc, "như vậy là chưa hiểu hết mọi nẻo đường đời".. ôi mệt mỏi quá, 3 ngày rồi mà mới được 1/3 ... Mà sếp em cũng lựa lời khéo léo có chi phí bảo ban nhắc nhở rồi, chẳng lẽ ...

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Bên công ty Mina cũng vậy. Xin hỏi các bạn như thế này, trong hợp đồng của công ty Mina thể hiện rõ : giao hàng tại cảng xác nhận số lượng qua cân tại cảng, trong trường hợp này, Mina dựa vào những phiếu cân có bốn bên xác nhận 1. Trạm Cân, 2. Bên Vina control, 3. Bên Mina, 4. Bên nhận hàng. Vậy thì làm sao Mina làm phiếu nhập kho và xuất tại kho của công ty Mina. Công ty thì nằm ngay trong thành phố cấm xe tải trọng lớn. Và khối lượng hàng trên 5000 tấn. Tại cảng điều chuyển lượng xe trên 150 chiếc, giải phóng hàng trong vòng hai ngày.
Một điều rất vô lý, kế tóan phải phản ánh đúng thực tế phát sinh hay hợp thức hóa chứng từ để cho cơ quan thuế kiểm tra. Nếu làm chứng từ nhập kho thì họ sẽ hỏi ngay bạn căn cứ vào đâu, một lượng hàng lớn như vậy thì bạn làm sao, chi phí vận chuyển bỏ đi đâu mất......
Còn trong trường hợp như thế này thì bạn nghĩ ntn, trong khi ngân hàng vẫn chấp nhận được, hàng còn đang lênh đênh trên biển chưa có cảng cập và ngày giải phóng hàng, bán hàng qua bill tàu. Xử lý thế nào ? Bạn Tú Anh có thể cho Mina chỉ giáo....

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
MINA nói:
Bên công ty Mina cũng vậy. Xin hỏi các bạn như thế này, trong hợp đồng của công ty Mina thể hiện rõ : giao hàng tại cảng xác nhận số lượng qua cân tại cảng, trong trường hợp này, Mina dựa vào những phiếu cân có bốn bên xác nhận 1. Trạm Cân, 2. Bên Vina control, 3. Bên Mina, 4. Bên nhận hàng. Vậy thì làm sao Mina làm phiếu nhập kho và xuất tại kho của công ty Mina. Công ty thì nằm ngay trong thành phố cấm xe tải trọng lớn. Và khối lượng hàng trên 5000 tấn. Tại cảng điều chuyển lượng xe trên 150 chiếc, giải phóng hàng trong vòng hai ngày.
Một điều rất vô lý, kế tóan phải phản ánh đúng thực tế phát sinh hay hợp thức hóa chứng từ để cho cơ quan thuế kiểm tra. Nếu làm chứng từ nhập kho thì họ sẽ hỏi ngay bạn căn cứ vào đâu, một lượng hàng lớn như vậy thì bạn làm sao, chi phí vận chuyển bỏ đi đâu mất......
Còn trong trường hợp như thế này thì bạn nghĩ ntn, trong khi ngân hàng vẫn chấp nhận được, hàng còn đang lênh đênh trên biển chưa có cảng cập và ngày giải phóng hàng, bán hàng qua bill tàu. Xử lý thế nào ? Bạn Tú Anh có thể cho Mina chỉ giáo....
Trường hợp của MINA gồm :
Hợp đồng ghi giao nhận tại cảng
Phiếu cân xác nhận bốn bên ( gồm cả bên nhận hàng)
Giấy giao nhận hàng
Hoá đơn xuất vào thời điểm giao nhân hàng

Thì chỉ có hạch toán thẳng thôi, nếu để qua kho là không đúng, nếu bác thuế nào mà bắt qua kho là cố tình làm khó nhau thôi.

N

Nguyen Thi Hue

Guest
Bác thuế bảo rằng " Tất cả hàng hoá phải qua sổ hàng hoá, bất kể có nhập kho hay ko, cái gì qua kho thì vào thẻ kho, thế thì người kiểm tra mới kiểm soát được anh nhập bao nhiêu anh xuất bao nhiêu, cái kho đó là cái kho vừa thật vừa ảo " ????...????
Em chưa được học cái này bao giờ các bác ạ ..? Hay tại em học dốt quá nhỉ?? Mà nếu đường đời phải thế thì bao giờ em mới làm đúng làm kịp với tư duy của thuế nhỉ?

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Ơ nếu thuế cố tính làm khó nhau thì mình phải làm sao nhỉ??

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hcm nói:
Hic quả này thì khó quá đi mất đành tuỳ cơ ứng biến. Thôi thì cãi mãi không được thì đành làm theo họ thôi, chứ họ mà ghét thì mệt lắm.
Lập một phiếu nhập, xuất tại thời điểm đó cùng lúc. Sau đó tìm cách thuyết phục họ dần cho những đợt hàng sau này. Ôi cái qua kho này chỉ tiện lợi cho các bác thuế kiểm tra theo dõi cho dễ mà thôi, đỡ phải tìm hiểu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Vậy thì cuối cùng kế tóan nhà ta phải làm theo chuẩn mực nào hay là cho các bác thuế cùng học chuẩn mực kế tóan giống như tụi mình nhỉ. Mina nghe nói giờ cán bộ quản lý thuế được học về vi tính thêm nhiều lắm, hình như có môn TCDN nữa thì phải. Hy vọng tương lai tốt đẹp.

D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
hcm nói:
Lần đầu tiên mình làm QT thuế cũng run lắm nhưng bạn mình truyền cho ít kinh nghiệm sau:
+ Thứ nhất: Thuế luôn đúng, đừng có cãi mà họ ghét đấy. Cứ nhận là mình thiếu kinh nghiệm nhờ anh chị chỉ bảo.
+ Thứ hai: Tích cực xin xỏ năn nỉ mỗi khi họ loại chi phí không hợp lý.
+ Thứ ba(quan trọng nhất): Thái độ tiếp đón của Sếp...
Mình đã thực hiện theo và thấy hoàn toàn OK. Bạn cứ thử xem. Vả lại mình nghĩ sẽ chảng ai cố tình gây khó dễ cho mình nếu mình "đối xử tốt" với họ. Quan hệ với thuế không phải một sớm một chiều đâu mà là cả quá trình đấy bạn ạ.
Chúc thành công.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Nguyen Thi Hue nói:
Bác thuế bảo rằng " Tất cả hàng hoá phải qua sổ hàng hoá, bất kể có nhập kho hay ko, cái gì qua kho thì vào thẻ kho,
Cái này đúng rồi đó bạn ạ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Chào mọi người, hôm qua Mina đi học KT (Mina chưa tốt nghiệp!) có hỏi thầy về tình huống này, Thầy bảo với Mina là trong trường hợp CB Thuế bắt phải đưa vào nhập kho tình huống này thì hỏi cho xin văn bản qui định.
To Bathanh, Nguyen Thi Hue : đúng là hàng hóa mua vào hay bán ra đều thể hiện trên sổ mua hàng hóa.

M

mama

Guest
Thực ra đấy chỉ là cách làm giảm bớt một bước hạch toán, minh chưa có văn bản nào quy định về việc hạch toán hàng mua và bán luôn. Tất nhiên trên báo cáo cuối cùng kết quả không sai, nhưng trên bang cấn đối số phát sinh, phần phát sinh Nợ TK 156 sẽ không phản ánh hết lượng hàng nhập trong năm của mình. Vì thế, cán bộ thuế bắt bẻ cũng là đúng, nhưng để thuế bắt bẻ những cái vớ vẩn dấy thì Mina phải xem lại cách làm việc với thuế thế nào...
Kinh nghiệm làm việc với thuế: mềm nắn, rắn buông, nhung cái gì đúng phải bảo vệ đến cùng (có thể bằng cách mềm dẻo hoặc cứng rắn)!Chúc Mina quyết toán thành công!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
To mama. Mina đã cách của Mina chứ! Nhưng ở đây Mina đang muốn các cao thủ chỉ cho Mina làm cách đúng nhất và các CB thuế QT cũng không tranh cãi được nữa.
Mina đã quyết toán thuế nhiều năm nay rồi bạn ạh, tính đến giờ Mina đã được 7 lần QT.

N

nguyenduc

Guest
19/5/05
13
1
3
thaibinh
khi mua hàng hoá không đem về nhập kho mà bán thẳng luôn cho khách nếu ko vao sổ hàng hoá ma bạn sử dụng phần mềm kê stoán thì thật là ko ổn rồi. Theo tôi cứ tạm nhập kho (cho nó qua cái tài khoản 156 chỉ là trên sổ sách thôi chứ thực tế thì không nhập) sẽ có hiệu quả hơn trong vấn đề quản lý (BC kết quả KD, nhập xuất hàng hoá chẳng hạn). Ngược lại, nếu ko htoán qua TK 156 thì cuãng chẳng giải quyết được vấn đề gì mà lại bị các bác thuế hạch sách....
Khi làm việc với thuế trước hết phải tỏ ra thật cứng rắn vào, nếu các bác ấy làm việc "chậm như rùa" thì cũng phải có cách. Nhớ là Tổng cụ Thuế có quy định về thời gian quyết toán thuế cho các DN(được ghi trong quyết định khi đi QT thuế DN mình đấy). Chúc ban vui vẻ
Trích:
Nguyên văn bởi hcm

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Em muốn nói tiếp về vấn đề quyết toán thuế. Em nghe bác nào đó nói thuế luôn đúng là ko phải rồi. E còn nhớ cách đây 3 năm khi mà E mới chập chững vào nghề, cục thuế Đồng Nai đến kiểm tra thuế bọn E, E hoàn toàn vô tư vì là lính mới và được tham gia vụ này để học hỏi nhưng cũng phải phì cười khi 1 thành viên trong đoàn thanh tra của thuế y/c E đưa cuốn chứng từ đã được đóng theo NKC và sau khi lật từng trang thì phán rằng những hoá đơn nào màu đỏ mới là hoá đơn GTGT được khấu trừ và những hoá đơn còn lại (ko phải màu đỏ) mà bọn E đã kê khai thuế thì bị xuất toán. lính mới mà tức ko chịu được, các bác tính hoá đơn tiền điện tiền nước có cái nào màu đỏ đâu mà mỗi tháng cả chục triệu bạc, E cãi tới bến luôn cuối cùng cũng phải chịu à, thực ra thuế họ chỉ quan tâm để moi những hoá đơn nào mà các bác đã kê khai thuế mà chưa đáp ứng yêu cầu chẳng hạn như MST chưa đúng, địa chỉ ghi sai chính tả hay tẩy xoá, ...lặt và lặt vặt ko đáng gì cả nhưng là để bắt bí thôi còn mọi cái đều có hướng dẫn bằng văn bản pháp luật rồi sai làm sao được các bác nhỉ.

A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
Quyết toán Công ty

MINA nói:
To mama. Mina đã cách của Mina chứ! Nhưng ở đây Mina đang muốn các cao thủ chỉ cho Mina làm cách đúng nhất và các CB thuế QT cũng không tranh cãi được nữa.
Mina đã quyết toán thuế nhiều năm nay rồi bạn ạh, tính đến giờ Mina đã được 7 lần QT.

Cho mình hỏi thăm 1 chút, khi quyết toán Thuế có hỏi thăm về sổ quỹ tiền mặt của thủ quỹ không? hiện nay mình dùng phần mềm nên in ra thôi chứ không ghi tay và ký trên số quỹ. Như vậy thì có ổn không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA