Kế toán nguyên vật liệu trong hoạt động xây lắp

• Thread starter kieuoanhbhxh
  • Ngày gửi
K

kieuoanhbhxh

Guest
15/5/13
1
0
0
36
Binh Duong
Các anh chị giúp em nghiệp vụ này nhé!
mua NVL từ nhà cung cấp vận chuyển thẳng đến công trường để xây lắp (không thông qua kho). Nếu NVL này không dùng hết trong kỳ mà để lại công trường để thi công tiếp ngay kỳ sau. Vậy kế toán cần thu thập chứng từ gì làm cơ sở ghi sổ và ghi nhận bút toán cụ ther63 như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: kế toán nguyên vật liệu trong hoạt động xây lắp

mua NVL từ nhà cung cấp vận chuyển thẳng đến công trường để xây lắp (không thông qua kho). Nếu NVL này không dùng hết trong kỳ mà để lại công trường để thi công tiếp ngay kỳ sau. Vậy kế toán cần thu thập chứng từ gì làm cơ sở ghi sổ và ghi nhận bút toán cụ ther63 như thế nào?
Ngày nay các C.ty XD thường không có kho trung chuyển, làm đến đâu mua đến đấy, bạn có thể coi 1 C.trình là 1 kho có nhập, xuất, tồn bình thường. Nhiều kế toán không muốn nhập, xuất, tồn tốn giấy tờ, thời gian nên khi mua ghi thẳng 154 A 154 B ...Khi công trình hoàn thàng nếu còn VT hay trong quá trình XD cần điều chuyển VT cho C.trình khác thì làm phiếu xuất điều chuyển nội bộ ghi có 154 A nợ 154 B ...

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Kế toán nguyên vật liệu trong hoạt động xây lắp

Khi giao thì ghi vào 154, còn cuối năm kiểm kê thu lại thì bạn ghi lại 152, kỳ sau dùng tiếp thì lại ghi về 154

Theo mình ko cần thiết vì đã giao cho nhà thầu rồi thì chưa cần chuyển lại. Chỉ có là đến cuối công trình, nếu thừa nguyên liệu thì mới chuyển về nhập kho thôi

Thông thường bây giờ người ta sẽ xuất sát với số liệu thi công lắm, chứ chẳng ai xuất thừa nhiều quá ở công trình đâu

Thân

M

m2nd1401

Guest
22/9/09
53
1
8
dong ngac,tu liem,ha noi

Thông thường các doanh nghiệp xây lắp thường mở từng kho riêng cho từng công trường để tiện theo dõi và hạch toán.nếu NVL không nhâp kho mà dùng thẳng thì cần chứng từ là Phiếu giao nhận hàng hóa, vật liệu, đối chiếu công nợ và Hóa đơn. nếu ko nhập kho thì dùng bao nhiêu mới đc hạch toán và chi phí CT, ko biết kỳ của bạn đây là tháng, quý hay năm hay giai đoạn?

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Xuất thẳng đến công trường
Nợ 621
Nợ 1331
Có 111,112,331*
Thừa nhập lại kho: khi đi làm thực tế
Nợ 152 / có 621
Kết chuyển 154: Nợ 154 / có 621 ( Nợ 621 – Có 621)

Theo như trên lý thuyết mình học thì , mình ghi âm: bút toán đỏ nhưng thực tế ít dùng
Nợ 621
Có 152 = số sử dụng ko hết.

Sang tháng sau, đem dùng tiếp: ghi lại bút toán bình thường
Nợ 621
Có 152

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA