Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng khoán sản phẩm có thời gian trên 3 tháng có phải khấu trừ 10% thuế TNCN?

• Thread starter thuy_bui
  • Ngày gửi
T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Cả nhà cho mình hỏi nhé!
Mình đã đọc rất kỹ các thông tư về thuế TNCN rồi nhưng vẫn không giải quyết được vấn đề này. Các bạn giúp mình nhé!
Theo TT 62 đối với lao động thời vụ ký hợp đồng từ 3 đến 12 tháng tạm thời sẽ chưa bị khấu trừ mà tính thuế TNCN theo biểu lũy kế từng phần. Nhưng công ty mình lại ký hợp đồng khoán việc cho một ông tổ trưởng, trong hợp đồng ghi rõ là ông tổ trưởng có trách nhiệm tự đưa nhân công vào làm, do đặc thù công việc, giá trị hợp đồng là rất lớn lên tới hàng trăm triệu, thời gian thực hiện dài nhưng lại không phải là loại hợp đồng thời vụ. Mình ko biết trong trường hợp này có bị khấu trừ không? Mình hỏi cơ quan thuế về việc để người lao động cam kết theo mẫu 23/TNCN nhưng họ bảo vậy là không thỏa đáng vì ko thể kiểm soát được những người đó có làm ở chỗ khác nữa không (vì khoán theo sản phẩm) còn việc ký hợp đồng lao động theo thời vụ về phía công ty mình là không thể vì số lượng nhân công nhiểu, hơn nữa cty mình đã khoán theo sản phẩm (cụ thể là thuê nhân công đóng tàu). Mình không biết phải kê khai và xử lý thể nào cho đúng nữa, nếu khấu trừ 10% thì số thuế phải nộp rất lớn. Rất mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Theo hướng dẫn chung về thuế TNCN của tổng cục thuế phát hành thì:Trường hợp thực hiện các dịch vụ, không ký hợp đồng lao động có tổng mức trả từ 500.000 đ/lần trở lên, đơn vị trả thu nhập sẽ thực hiện khấu trừ thuế TNCN với mức 10% trên thu nhập trả, không kể người đó có MST hay không. Như vậy theo mình trường hợp của bạn vẫn phải trích thuế TNCN 10% như thường.Chúc bạn sử lý thành công vụ này.

T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Mặc dù chưa giải quyết đc vấn đề của mình nhưng vẫn cảm ơn bạn vì đã quan tâm trả lời!

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
^ ^ trả lương cho cho lao động thuê ngoài ko có hợp đồng lao động hoặc hợp đồng mùa vụ từ 3 tháng trở xuống thì trả trên 500 k phải giữ lại 10%/lần trả. Bạn có thể tách tiền trả cho họ thành nhiều lần dưới 500 k/lần để lách luật hoặc cho người ta làm bản cam kết thu nhập ko tới mức chịu thuế theo mẫu trong thông tư 62 rồi trả đủ cho người ta. Lao động thuê ngoài lương ít mà giữ lại 10% thì người ta uýnh chít hoặc nghỉ cho khoẻ. ^ ^!

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
các bác thuế không nhận bản cam kết trong trường hợp này đâu, vì họ không kiểm soát được thu nhập của người đó do họ không có MST. Mình thấy công ty bạn có hợp đồng với ông tổ trưởng vậy là thực hiện dịch vụ có hợp đồng rồi, không những thế giá trị hợp đồng lại rất lớn(như bạn nói) thì chắc chắn bạn phải giữ lại 10% cho bác thuế cá nhân nếu muốn kê vào chi phí hợp lý sau này.

T

tam1

Guest
10/9/09
3
0
0
45
th
Câu hỏi của bạn rất hay theo mình thì bạn nên chuyển đổi sang hợp đồng thành hợp đồng thời vụ như vậy sẽ dể hơn vì chưa có hướng dẫn nào cụ thể về hđ giao khoán cả. Trong trường hợp làm bản cam kết thì ngưòi lđ phải chịu trách nhiệm trong tr hợp quá 48tr/năm

V

vo thuy duong

Guest
12/8/09
1
0
0
Ha Noi
Hop dong khoan SP tren 3 thang

Theo minh thi ban nen lay hop dong cua ong doi truong di mua hoa don thue chi mat co 3.5% tong so tien tren hop dong. Ban cung co the khong can hop dong voi ong doi truong ma lam bang luong cho nhung nguoi nhan cong do theo kieu nhan cong nhan roi, ko can hop dong tung nguoi ma chi can lap danh sach nhung nguoi lam do o dau roi dem den dia phuong cac nhan la duoc. Chuc ban thanh cong.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cả nhà cho mình hỏi nhé!
Mình đã đọc rất kỹ các thông tư về thuế TNCN rồi nhưng vẫn không giải quyết được vấn đề này. Các bạn giúp mình nhé!
Theo TT 62 đối với lao động thời vụ ký hợp đồng từ 3 đến 12 tháng tạm thời sẽ chưa bị khấu trừ mà tính thuế TNCN theo biểu lũy kế từng phần. Nhưng công ty mình lại ký hợp đồng khoán việc cho một ông tổ trưởng, trong hợp đồng ghi rõ là ông tổ trưởng có trách nhiệm tự đưa nhân công vào làm, do đặc thù công việc, giá trị hợp đồng là rất lớn lên tới hàng trăm triệu, thời gian thực hiện dài nhưng lại không phải là loại hợp đồng thời vụ. Mình ko biết trong trường hợp này có bị khấu trừ không? Mình hỏi cơ quan thuế về việc để người lao động cam kết theo mẫu 23/TNCN nhưng họ bảo vậy là không thỏa đáng vì ko thể kiểm soát được những người đó có làm ở chỗ khác nữa không (vì khoán theo sản phẩm) còn việc ký hợp đồng lao động theo thời vụ về phía công ty mình là không thể vì số lượng nhân công nhiểu, hơn nữa cty mình đã khoán theo sản phẩm (cụ thể là thuê nhân công đóng tàu). Mình không biết phải kê khai và xử lý thể nào cho đúng nữa, nếu khấu trừ 10% thì số thuế phải nộp rất lớn. Rất mong nhận được ý kiến thảo luận của các bạn!
Theo mình thì nếu khoán việc cho 1 người thì thu nhập sẽ được tính cho người đó nếu bạn không chứng minh được người này còn phải trả lại cho nhiều người khác.

Do đó, bạn có thể yêu cầu người tổ trưởng cung cấp danh sách nhân công cho bạn để bạn chi trả trực tiếp (chỉ cần trên danh nghĩa, việc trao tiền thực tế có thể để cho người tổ trưởng đảm nhiệm). Và thu nhập của từng người này sẽ bị khấu trừ 10% nếu không có hợp đồng với công ty bạn hoặc hợp đồng có thời hạn dưới 3 tháng và thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng tiền công .

Nộp thuế là nghĩa vụ của người có thu nhập, bạn không nên chia nhỏ thu nhập để mỗi lần chi trả dưới 500.000 vì khi kiểm tra quyết toán cơ quan thuế sẽ công các khoản trong tháng lại, và chính công ty bạn sẽ phải chịu trách nhiệm về việc này vì thực hiện khấu trừ không đúng quy định.

T

thuy_bui

Sơ cấp
14/8/07
23
0
1
37
Hai phong
Theo minh thi ban nen lay hop dong cua ong doi truong di mua hoa don thue chi mat co 3.5% tong so tien tren hop dong. Ban cung co the khong can hop dong voi ong doi truong ma lam bang luong cho nhung nguoi nhan cong do theo kieu nhan cong nhan roi, ko can hop dong tung nguoi ma chi can lap danh sach nhung nguoi lam do o dau roi dem den dia phuong cac nhan la duoc. Chuc ban thanh cong.

Bạn có biết văn bản hay thông tư nào quy định cụ thể mức thuế phải nộp theo tỷ lệ và biểu thuế lũy tiến từng phần trong trường hợp mua hóa đơn lẻ thì bảo mình với nhé!

Q

Quyen28888

Guest
14/9/10
1
0
0
HP
Chào bạn, công ty mình cũng đang có thuê hợp đồng giao khoán sản phẩm mà mình cần phải đánh hợp đồng, vậy bạn cho mình xin mẫu hợp đồng mà công ty bạn có không?
Nếu được xin cám ơn bạn nhiều.
Theo mình nghĩ sẽ ko phải đóng thuế TNCN nếu bạn có hợp đồng giao khoán (trong hợp đồng có kềm theo CMND photo công chứng của người nhận giao khoán), kèm theo bảng lương mà ông nhận giao khoán đó trả cho công nhân của ông đó, trong bảng lương phải có đầy đủ chữ ký của các công nhân mà ông ta đã thuê (mức lương của mỗi người đều dưới 4 triệu).
Mình đang làm là như thế. Ông ta nhận tiền nhiều nhưng ông đấy lại thuê lại mà chứ ông đấy có được hưởng hết đâu và mình đã có bảng lương chứng minh rồi đó.