Hỏi về quyết định 206 -KHTSCĐ

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cho mình hỏi là trong quyết định 206 có đọan ghi"Chế độ này áp dụng cho công ty nhà nước; công ty cổ phần nhà nước; công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước một thành viên; công ty trách nhiệm hữu hạn nhà nước có 2 thành viên trở lên; doanh nghiệp có cổ phần, vốn góp chi phối của nhà nước.
Các doanh nghiệp khác chỉ bắt buộc áp dụng các quy định có liên quan tới việc xác định chi phí khấu hao tài sản cố định để tính thuế thu nhập doanh nghiệp"

Như vậy công ty mình là một công ty TNHH tư nhân không thuộc thành phần DN có vốn nhà nước, có một số 5 triệu<tài sản <10 triệu đồng nhưng trong năm tài chính 2004 và 2005 mình vẫn xem các tài sản này như một TSCĐ và thực hiện khấu hao TSCĐ( theo khung khấu hao của quyết định 206) như bình thường thì có đúng không ? Các bạn tư vấn giúp nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo mình đ/v những TSCĐ (có nguyên giá nhỏ hơn 10 Triệu) bạn đã khấu hao từ năm 2003 trở về trước nhưng đến nay vẫn còn khấu hao thì bạn có thể tiếp tục khấu hao như là TSCĐ. Còn những Tài sản mới mua sắm trong năm 2004, 2005 không thoả điều kiện là TSCĐ theo QĐ206 thì phải theo dõi như là công cụ.

H

highland

Guest
To dragon76!

Theo mình thì đúng là theo QĐ206 phải chuyển các TSCĐ có gtrị <10 triệu sang CCDC và phân bổ dần. Nhưng trên thực tế thì cũng có nhiều đơn vị không chuyển sang CCDC và vẫn theo dõi như TSCĐ đối với các MMTB chuyên dùng.

To vu minh! Tại sao các MMTB đã khấu hao trước năm 2003 thì lại có thể để theo dõi và trích KH như TSCĐ còn các MMTB mới thì không được?Mình nghĩ phải thống nhất nhau chứ. Chẳng hạn đối với 1 cái máy, cũng cùng giá tiền là 7.000.000 đ mà bạn theo dõi cả 2 bên thì nó làm sao ấy.

Đối với công ty trước đây mình làm thì không chuyển sang CCDC đối với các thiết bị chuyên dùnh như ngành may có gtrị dưới 10.000.000đ cho dù mua mới hay là đã sd trước năm 2003. Vì nếu chuyển sang CCDC hết chắc cái nhà máy may ấy chỉ còn có 1 ít TSCĐ hà. Mà số lượng dưới 10tr thì nhiều lắm, chuyển sang CCDC thì chi phí không chịu nỗi.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Chị phonuicao: Theo MaiKa thì chị không được trích khấu hao tiếp đối với những TSCĐ trước năm 2004 có NG dưới 10 tr. Còn sau năm 2003 thì nếu giá dưới 10 tr thì không được coi là TSCĐ nữa mà nó là CCDC và phân bổ dần.

Với TSCĐ trước 2004 đã trích KH. Chị phải chuuyển hết thành CCDC. Sau đó tuỳ theo từng trường hợp cụ thể mà chị có thể phân bổ dần hay xuất dùng hết. Nếu chị không chuyển sang CCDC thì như thế là sai luật!
Thân ái. Chúc chị luôn vui vẻ.

P/S: dạo này chị có còn bị stress nữa không, my sis?

Sửa lần cuối:
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trường hợp này mình thấy mỗi người lại ứng xử khác nhau như vầy thì không biết ai đúng, ai sai nữa, hi vong trong thời gian sắp tới sẽ có công văn hường dẫn rõ ràng và cụ thể hơn cho vấn đề này

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
dragon76 nói:
Trường hợp này mình thấy mỗi người lại ứng xử khác nhau như vầy thì không biết ai đúng, ai sai nữa, hi vong trong thời gian sắp tới sẽ có công văn hường dẫn rõ ràng và cụ thể hơn cho vấn đề này
TRrường hợp này là trường hợp nào vậy bạn. Nếu là việc chuyển TSCĐ sang thành CCDC thì đã hướng dẫn và chỉ thực hiện theo qui định

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Mình cũng xin tham gia. Theo mình những TSCĐ trước thời điểm QĐ206 ra đời, bây giờ không đủ tiêu chuẩn thì có 2 cách: 1. Chuyển thành CCDC, 2. Vẫn để là TSCĐ và khấu hao như bình thường. Không có vấn đề gì lớn trong chi phí sxkd.
Còn đối với các TS có sau QĐ206 thì nên đưa vào TSCĐ những cái đủ tiêu chuẩn.

H

highland

Guest
To Maika!
Cảm ơn lời hỏi thăm của em nhé, chị vẫn cứ vậy em ạ!

Còn về vấn đề TSCĐ đấy. Em ơi công ty chị làm trước đây không được chuyển những thiết bi ngành may đấy sang CCDC em ạ. Lúc đấy chị đã làm hết trơn và có 1 file chuyển những thứ không đủ tiêu chuẩn sang CCDC rồi. Nhưng cuối cùng phải làm lại tất cả.

Đúng là sai luật đấy. Nhưng lúc chị làm cty đấy là DNNN. Họ vẫn để im bên CCDC, và GĐ bảo là TCT cho phép điều đấy. Thì mình biết phải làm sao đây? Mà thực sự thì nếu chuyển thì chuyển gần hết luôn vì giá trị dưới 10tr nhiều lắm. Chi phí lại chịu không nỗi em ạ. Khấu hao chị đã lấy khung dài nhất rồi mà chi phí không thể kham nỗi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA