Phân bổ lợi nhuận như thế nào ạ?

• Thread starter mommem
  • Ngày gửi
M

mommem

Guest
15/10/04
6
0
0
42
HANOI
Các bác ơi ! chỉ giúp em cách phân bổ lợi nhuận với !
Em bị vất cho số lợi nhuận trước thuế rồi bảo: Em tự nghĩ ra cách rồi phân bổ cho chị vào các quỹ, lập bảng biểu cẩn thận vào rồi nộp cho chị (không hề có số tạm trích nộp nào) :wall:
Giúp em nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
bạn hãy cho biết:
- DN của bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào? ( Sở hữu)
- Trong tay bạn có cái gọi là điều lệ công ty không?
Nếu không có cái này, bạn sẽ bó tay.
Và khi có đủ 2 cái này, sẽ có hướng cho bạn xử lý.

M

mommem

Guest
15/10/04
6
0
0
42
HANOI
Cám ơn Bathanh đã trả lời !
Công ty mình là công ty xây dựng, thuộc Nhà Nước
Còn điều lệ công ty thì...trong tay mình chưa có
Giúp mình với nhé !

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Thông thường trong điều lệ công ty có quy định về cơ cấu phân phối lợi tức sau thuế TNDN cho các quỹ. Nếu bạn không có điều lệ thì quả là khó.
Với DN vốn thuộc sở hữu riêng ( TNHH hoặc tư nhân) thì do chủ sở hữu tự quyết,
còn DN cổ phần thì do đại hội cổ đông quyết định,
DN nhà nước thì do quy định của cấp trên.
Bạn không thể tự trích lập quỹ được đâu. bởi nó chẳng có ý nghĩa thực tiễn nào cả.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu DN nhà nước thì bạn tìm thông tư số 64/199x/TT-BTC quy định về trích lập các quỹ đối với DDNN, đến nay chưa thấy có thay đổi gì nhiều, duy chỉ có vấn đề sau khi nộp thuế TNDN DN còn phải nộp thuế sử dụng vốn, cái này hình như nằm trong một TT số 30 nào đó về thuế sử dụng vốn, láng máng nhớ là như vậy.
Trình tự trích lập như sau:

Lãi trước thuế -> Trích nộp thuế TNDN -> Trích nộp thuế vốn - năm 2003 có một công văn điều chỉnh cho vấn đề này trong đó có nêu tạm thời nhà nước không thu thuế này trong năm 2003, số trích nộp 1,8%/Vốn nhà nước được bổ sung thêm vào các quỹ trong đó ưu tiên các quỹ xí nghiệp -> Trích qũy đầu tư phát triển -> Quỹ dự phòng tài chính -> Các quỹ còn lại.

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Nếu công ty bạn có điều lệ hoạt động thì bạn hãy hỏi xin một bản, mình chắc chắn trong điều lệ hoạt động sẽ có phần quy định về phân phối lợi nhuận sau thuế, trích lập các quỹ.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Em không tìm được văn bản đó trong mof. Các bác đưa em địa chỉ email em gửi cho các bác.
DN bác là công ty nhà nước thì dùng thông tư 64, riêng quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm thì dùng thông tư 82.
DN là thành viên của Tổng công ty thì nên xem hướng dẫn hạch toán của Tổng.
Thuế sử dụng vốn thì bằng 1.8%/năm=0.15%tháng được tính trên vốn nhà nước bình quân trong năm, vốn nhà nước bình quân trong năm=số dư đầu năm+số tăng*số tháng phát sinh/12-số giảm*số tháng phát sinh/12 (hơi loằng ngoằng một tí và cái này em không có văn bản).
DN khác thì tuỳ các bác, có lời thì muốn xài vào việc gì thì xài.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA