CFA, ACCA cái nào kiếm tiền khủng hơn ???

• Thread starter thelongroad
  • Ngày gửi
T

thelongroad

Sơ cấp
26/8/09
4
0
0
37
Hanoi
Chúng ta học hỏi để thêm kiến thức và mục tiêu chính vãn là kiếm tiền để đáp ứng những thỏa mãn tiện ích cuộc sống, 1 cuộc sống đẳng cấp ... mình lướt web thì thấy những forum, box ACCA thường xôm đàn hơn CFA .... có lẻ bằng cấp này có nhiều người quan tâm hơn ... Nhưng hãy bỏ qua điều đó và bỏ qua sự khác nhau về kiến thức giữa 2 bằng cấp này ... mình lập topic này mong mọi người chia sẻ giữa CFA, ACCA thì cái nào kiếm tiền nhiều hơn ... ??? và khi pass qua mỗi trình độ với đẳng cấp thực sự của mình thì thu nhập của 1 người sẽ là ?? money tối thiểu ???

Một lần mình có lên Lò Đúc để xem họ tư vấn thế nào ... Khi được hỏi về money họ có nói là pass L1 thì cũng phải 5000$ khủng khiếp thế sao ???? và có một số người đã pass cả 3 Level nhưng chưa lấy bằng ... ???? Khuyếch trương thương hiệu là tốt nhưng mình vốn kém hiểu biết lại hay đa nghi chắc chỉ có những người trong cuộc mới hiểu ???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
tôi biết có người passed level 1 mà lương chưa đến $500 nè. Nếu bạn muốn có nhiều tền thì đừng đi học gì hết vì học sẽ mất tiền mà thôi, chỉ có đầu tư mới có thể mang thêm tiền cho bạn. Việc học chỉ tăng khả năng bạn kiếm tiền chứ ko là nguyên nhân khiến lương bạn bỗng nhiên tăng vọt.

T

thelongroad

Sơ cấp
26/8/09
4
0
0
37
Hanoi
Mình nghĩ bạn hiểu sai mục đích của vấn đề mình muốn bàn đến ... do vậy trong cách biểu cảm của bạn có chút gì đó không vừa ý ... "Việc học chỉ tăng khả năng bạn kiếm tiền" bạn nói đúng và ngay từ những dòng đầu tiên mình đã thừa nhận như thế .... Bạn nói rằng học không là nguyên nhân khiến lương tăng thì nhiều người đi học cao học, rồi thạc sĩ, rồi tiến sĩ rồi văn bằng 2,3 để làm gì ??? Để tạo dựng uy tín đó bạn ạ ... rõ ràng bạn phát ngôn những điều trên này chỉ để thể hiện một điều gì đó "bật" lại nhận định của mình ... âu cũng là điều bình thường ...

Cái mình muốn hỏi là khi vượt qua mỗi nấc thang CFA thì lương (đây là cái định mức tối thiểu một người có thể kiếm đc tương xứng với đẳng cấp CFA) là ??? money Điều đó làm tăng động lực cho tôi và cho những người khác và rất có thể cho cả bạn xenonnt .... chứ nếu như theo bạn xenonnt nói pass L1 lương 500$ quả là có tiếng mà không có miếng ... Chẳng lẽ khi bạn theo học 1 khóa nào đó bạn chỉ cần kiến thức mà không muốn biết đầu ra của kiến thức đó ntn sao ???

S

shine87

Guest
14/5/09
14
0
0
36
ha noi
ax, "pass L1 thì cũng phải 5000$" <= cái j` thế này, nếu nói về chi phí thì 5k$ thừa sức để.......... thi lại 5 lần level 1(bác nào level 1 mà thi lại tới lần thứ 5 thì kể ra........cũng đang khâm phục thật), còn nếu nói về lương thì như bà chị họ em pass level 2 thì lương khoảng 1,2k$ j` đó, hjx

T

thelongroad

Sơ cấp
26/8/09
4
0
0
37
Hanoi
hôm lên Lò Đúc xem tư vấn thế nào thì FTMS HN nói thế .... nhưng mình chưa tin vì chưa biết thực hư ....

R

rainytran

Sơ cấp
4/7/09
28
0
0
34
Ha noi
Thực ra mình thấy bạn thelongroad hơi quá nặng về mặt tiền bạc,vậy cho mình hỏi, bạn muốn học CFA vì cái gì, bạn mong muốn nhận được mức lương như thế nào khi bạn pass từng level, hoặc cứ cho là bạn pass cả 3level mức lương bạn mong muốn nhận được là bao nhiêu?
Có người học CFA vì thích, vì đam mê, có người thì kỳ vọng có thể dùng nó để kiếm nhiều tiền, không sai,kiếm tiền là 1 trong những mục đích của tất cả mọi người khi chọn học CFA, nó không phải là xấu.Nhưng theo mình, CFA chỉ là 1 cộng cụ trong vô vàn công cụ bạn có thể dùng để kiếm tiền,mà đã là công cụ thì bản thân nó ko tự làm ra tiền, mà phải phụ thuộc vào bạn sử dụng công cụ đó như thế nào để kiếm tiền,đấy là câu trả lời cho việc có người pass level 1 có thể kiếm $5000 mà có người lại chỉ có thể kiếm chưa đến $500.
Thay vì bạn hỏi người này người khác về số tiền bạn có thể kiếm đc khi bạn có CFA thì tại sao bạn không tự hỏi mình là mình muốn kiếm được bao nhiêu từ chứng chỉ CFA đấy, và mình sẽ phải làm gì để có thể dùng CFA để đạt được mục tiêu đó vì chẳng ai có thể biết rõ khả năng của bạn như thế nào để nói một cách chính xác cho bạn được

S

studyguide

Sơ cấp
19/11/08
30
0
0
TP HCM
Chúng ta học hỏi để thêm kiến thức và mục tiêu chính vãn là kiếm tiền để đáp ứng những thỏa mãn tiện ích cuộc sống, 1 cuộc sống đẳng cấp ... mình lướt web thì thấy những forum, box ACCA thường xôm đàn hơn CFA .... có lẻ bằng cấp này có nhiều người quan tâm hơn ... Nhưng hãy bỏ qua điều đó và bỏ qua sự khác nhau về kiến thức giữa 2 bằng cấp này ... mình lập topic này mong mọi người chia sẻ giữa CFA, ACCA thì cái nào kiếm tiền nhiều hơn ... ??? và khi pass qua mỗi trình độ với đẳng cấp thực sự của mình thì thu nhập của 1 người sẽ là ?? money tối thiểu ???

Một lần mình có lên Lò Đúc để xem họ tư vấn thế nào ... Khi được hỏi về money họ có nói là pass L1 thì cũng phải 5000$ khủng khiếp thế sao ???? và có một số người đã pass cả 3 Level nhưng chưa lấy bằng ... ???? Khuyếch trương thương hiệu là tốt nhưng mình vốn kém hiểu biết lại hay đa nghi chắc chỉ có những người trong cuộc mới hiểu ???

Sac, cái thông tin pass level 1 mà được 5,000 Usd này ở đâu ra thế? Chắc là bạn nghe nhầm? :wall: Mình thấy FTMS họ tư vấn CFA rất kỹ và sẽ không trả lời những câu giật gân vậy đâu.

Theo các kinh nghiệm của mình nhé, CFA hay ACCA đều giỏi hết, và cơ bản là họ có các cơ hội nghề nghiệp và lương bổng là gần tương đương. Nhưng thuận lợi hơn của dân CFA là nằm trong nhóm đầu tư, nếu họ nắm bắt được các dự án và thông tin đầu tư mật từ công ty của mình thì sẽ dễ thành công hơn. Tiền "trôi nổi" của các CFA sẽ nhiều hơn ACCA nếu nhận xét mang tính cá nhân.......

D

David de Jack

Guest
17/7/08
18
0
0
không rõ
Mọi chuyện rất đơn giản để hiểu: Sếp mình không có level nào mà lương cũng $5,000.

T

trungqt1b

Sơ cấp
2/9/09
5
0
0
Sông Sài Gòn
Bác Bill Gate có level nào đâu mà cũng vài chục tỷ nhỉ!
Đây chỉ là công cụ mà công cụ thì phục thuộc rất nhiều vào người sử dụng.
Tóm lại pass CFA là rất giỏi về tài chính vì hiểu lơ mơ thì kô thể qua được nhưng khi đã giỏi thì khả năng kiếm 5 hay 10 ngàn đô thì kô có gì khó phải không mấy pác?

Z

zeromax

Guest
30/11/09
1
0
0
37
hp
Bác Bill Gate có level nào đâu mà cũng vài chục tỷ nhỉ!
Đây chỉ là công cụ mà công cụ thì phục thuộc rất nhiều vào người sử dụng.
Tóm lại pass CFA là rất giỏi về tài chính vì hiểu lơ mơ thì kô thể qua được nhưng khi đã giỏi thì khả năng kiếm 5 hay 10 ngàn đô thì kô có gì khó phải không mấy pác?

:004:bác đoạn sau nói đúng, nhưng cái đoạn bác Bill thì :004::004::004:
Gate là 1 người đặc biệt, so làm sao được, nói như bác thì đừng học đại học nữa, vì bill cũng có bằng đại học đâu :))
em nghí bác chủ topic chắc nghe nhầm, e nghĩ bọn nó bảo có chứng chỉ cfa, nghĩa là qua lv3 :D

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Sac, cái thông tin pass level 1 mà được 5,000 Usd này ở đâu ra thế? Chắc là bạn nghe nhầm? :wall: Mình thấy FTMS họ tư vấn CFA rất kỹ và sẽ không trả lời những câu giật gân vậy đâu.

Theo các kinh nghiệm của mình nhé, CFA hay ACCA đều giỏi hết, và cơ bản là họ có các cơ hội nghề nghiệp và lương bổng là gần tương đương. Nhưng thuận lợi hơn của dân CFA là nằm trong nhóm đầu tư, nếu họ nắm bắt được các dự án và thông tin đầu tư mật từ công ty của mình thì sẽ dễ thành công hơn. Tiền "trôi nổi" của các CFA sẽ nhiều hơn ACCA nếu nhận xét mang tính cá nhân.......

Bác studyguide ơi, không có chuyện "nếu họ nắm bắt được các dự án và thông tin đầu tư mật từ công ty của mình thì sẽ dễ thành công hơn" đâu (nếu bác nói đến việc tiếp cận thông tin mật và quan trọng) vì: Theo Chuẩn mực số 2 (Tính chính trực của thị trường vốn), nếu CFA và thí sinh thi CFA có thông tin trọng yếu và chưa được công bố mà thông tin này khi được công bố có khả năng ảnh hưởng đến giá trị của một khoản đầu tư thì CFA member và thí sinh CFA không được: thực hiện đầu tư/kinh doanh dựa trên thông tin đó; không được khiến ai đầu tư/kinh doanh theo thông tin đó cho tới khi nó được công bố và phải: tìm cách để thông tin đó sơm được công bố để đảm bảo tính chính trực (tính bình đẳng) trên thị trường tài chính.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Kiếm được nhiều tiền hay không không phải phụ thuộc vào việc bạn pass CFA hay ACCA, mà phụ thuộc vào việc bạn có phải là một người giỏi thật sự hay không.

Kinh nghiệm của một người đã pass l1, đang là l2 candidate và đang chán cfa đến tận cổ vì...không hiểu nó giúp ích được bao nhiêu % cho công việc đầu tư chứng khoán mà tôi đang làm. Thế nhé

Pass CFA... chỉ để khẳng định bạn có tư chất, còn tư chất thôi, còn nó chẳng có nhiều ý nghĩa trong công việc đầu tư, đặc biệt lại là đầu tư tại VN

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Bác studyguide ơi, không có chuyện "nếu họ nắm bắt được các dự án và thông tin đầu tư mật từ công ty của mình thì sẽ dễ thành công hơn" đâu (nếu bác nói đến việc tiếp cận thông tin mật và quan trọng) vì: Theo Chuẩn mực số 2 (Tính chính trực của thị trường vốn), nếu CFA và thí sinh thi CFA có thông tin trọng yếu và chưa được công bố mà thông tin này khi được công bố có khả năng ảnh hưởng đến giá trị của một khoản đầu tư thì CFA member và thí sinh CFA không được: thực hiện đầu tư/kinh doanh dựa trên thông tin đó; không được khiến ai đầu tư/kinh doanh theo thông tin đó cho tới khi nó được công bố và phải: tìm cách để thông tin đó sơm được công bố để đảm bảo tính chính trực (tính bình đẳng) trên thị trường tài chính.

--> Đúng giọng lưỡi của dân...học thuật

H

haly19288

Sơ cấp
14/7/09
32
0
0
36
hanoi
Kiếm được nhiều tiền hay không không phải phụ thuộc vào việc bạn pass CFA hay ACCA, mà phụ thuộc vào việc bạn có phải là một người giỏi thật sự hay không.

Kinh nghiệm của một người đã pass l1, đang là l2 candidate và đang chán cfa đến tận cổ vì...không hiểu nó giúp ích được bao nhiêu % cho công việc đầu tư chứng khoán mà tôi đang làm. Thế nhé

Pass CFA... chỉ để khẳng định bạn có tư chất, còn tư chất thôi, còn nó chẳng có nhiều ý nghĩa trong công việc đầu tư, đặc biệt lại là đầu tư tại VN

bac noi that log chu bac? nhug em thay cang ngay cang nhieu nguoi me CFA lam bac a :)

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
bac noi that log chu bac? nhug em thay cang ngay cang nhieu nguoi me CFA lam bac a :)

Bác hãy hỏi là có bao nhiêu trong số đó là đang làm đúng nghề của CFA... đầu tư chứng khoán, và hãy hỏi họ, theo họ CFA giúp họ khoảng bao nhiêu cho công việc thực tế hàng ngày của họ, bác sẽ có câu trả lời...

M

Meodoian

Sơ cấp
8/1/10
18
1
0
Gầm cầu
Bác kysybongdem chắc phải chinh chiến lâu năm lắm. Em em nó cũng CFA mà làm một vị trí soát xét ban hành các văn bản qui phạm. Hehe, nói ko phải chứ CFA nó gần như cái thẻ Đảng để lên các vị trí trong cơ quan hành chính ấy mà.

D

Duongdang

Guest
6/8/09
7
0
0
TP.HCM
em nghĩ có CFA là 1 lợi thế lớn tỏng ngành tài chính, nhưng vào rồi thì phải thể hiện khả năng của mình đúng với tầm vóc của CFA, chứ đâu phải thi đậu xong có cái bằng là người ta vác lên bàn thờ ngồi luôn, với lại phải có thái độ làm việc lành mạnh chứ ko phải có bằng xong là nhìn đời = 1/2 con mắt thì ai mà thèm mướn. Em thì còn đang lay hoay kiếm việc đây, vừa học L2 luôn, tháng 6 này thi, các bác trong ngành tư vấn giúp em với, L2 thì ai đang cần mướn ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA