Phân tích tài chính công ty - Đề thi tuyển chuyên viên tư vấn của VACO

• Thread starter quickquickslow
  • Ngày gửi
quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Cách đây không lâu lắm, Quick có apply xin làm tư vấn tài chính của VACO, nhưng mà thật không may, Quick bị fail. Ước vọng được vào làm một công ty có tính chuyên nghiệp cao và đội ngũ nhân viên được đào tạo bài bản thế là tan tành.

Sau đấy đành phải lưu lạc vào thành phố HCM để tha phương cầu thực. Sau này tự ngồi nhìn lại thì thấy mình failed VACO cũng phải, bởi vì:

- Đề thi tuyển được mang về nhà làm, có hai câu. Một câu tiếng Anh, một câu tiếng Việt. Câu tiếng Việt thì cách ra câu hỏi quá tệ và đòi hỏi người xin việc làm quá nhiều việc để đạt một position.

- Đề thi tiếng Anh thì cũng tạm cho là được, nhưng cũng dài và cũng phải làm nhiều thứ đề hoàn thành task.

Khi mình nhìn đề tài trên mình đã rủa thầm bọn HR của VACO là không biết cách tuyển người.

Tuy nhiên, xét về mặt thực tế, câu hỏi phân tích tài chính là một câu hỏi tốt, mang tính thực tiễn cao. Các bạn nếu tranh thủ được thời gian, làm câu phân tích tài chính của doanh nghiệp nói trên cộng với các comments. Nếu muốn có feedback từ Quick thì gửi cho Quick bản trả lời của các bạn.

Deadline cho việc gửi feedback sẽ là 15 tháng 5. Các bạn có comments qua personal email sau một tuần.

Các bạn vào đây để xem đề bài.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
quickquickslow nói:
Cách đây không lâu lắm, Quick có apply xin làm tư vấn tài chính của VACO, nhưng mà thật không may, Quick bị fail. Ước vọng được vào làm một công ty có tính chuyên nghiệp cao và đội ngũ nhân viên được đào tạo bài bản thế là tan tành.

Sau đấy đành phải lưu lạc vào thành phố HCM để tha phương cầu thực. Sau này tự ngồi nhìn lại thì thấy mình failed VACO cũng phải, bởi vì:

- Đề thi tuyển được mang về nhà làm, có hai câu. Một câu tiếng Anh, một câu tiếng Việt. Câu tiếng Việt thì cách ra câu hỏi quá tệ và đòi hỏi người xin việc làm quá nhiều việc để đạt một position.

- Đề thi tiếng Anh thì cũng tạm cho là được, nhưng cũng dài và cũng phải làm nhiều thứ đề hoàn thành task.

Khi mình nhìn đề tài trên mình đã rủa thầm bọn HR của VACO là không biết cách tuyển người.

Tuy nhiên, xét về mặt thực tế, câu hỏi phân tích tài chính là một câu hỏi tốt, mang tính thực tiễn cao. Các bạn nếu tranh thủ được thời gian, làm câu phân tích tài chính của doanh nghiệp nói trên cộng với các comments. Nếu muốn có feedback từ Quick thì gửi cho Quick bản trả lời của các bạn.

Deadline cho việc gửi feedback sẽ là 15 tháng 5. Các bạn có comments qua personal email sau một tuần.

Em chỉ có một vài ý kiến nhỏ:

Trong đề tiếng Việt có cách phân bố điểm không hợp lý, ít nhất là theo em vì kỹ năng phân tích thông tin không thể nào bị understated bởi kỹ năng kỹ năng tìm thông tin và trình bày báo cáo. Huống hồ VACO phân bố chỉ có 20% cho kỹ năng phân tích thông tin. Đây vốn là kỹ năng quan trọng nhất mà có thể dẫn tới thành công hay thất bại khi báo cáo. Nếu coi trọng kỹ năng viết, trình bày báo cáo hơn kỹ năng phân tích thông tin thì có khi hơi bị thiên về hình thức hơn là nội dung thì phải...

Ngoài ra phần này cũng quá bao quát nhiều vấn đề mà thiếu dữ liệu là điều tất yếu so với hiện trạng ở VN. Khi đọc đề bài này, em tự hỏi: không lẽ ta chạy vào các công ty lớn để thu thập thông tin, số liệu thực tế??? Nếu ra net ngồi thì chắc gì đã có được những gì mình mong muốn nếu chỉ truy tìm trên các search engines bằng tiếng Việt ???

Cũng trong phần 1 này, em muốn hỏi: nếu em nhập nội dung khách hàng tiềm năng, cơ hội phát triển, các vấn đề tồn tại,các đối thủ cạnh tranh vào phần SWOT analysis luôn thì có được không? Để cho bài viết gọn hơn thay vì chia nhỏ từng mục ra như yêu cầu đã ra vì đến khi làm SWOT thì sẽ lặp lại những vấn đề đã nói ở phần trên ...

Sửa lần cuối:
T

toikhonglatoi

Guest
26/4/05
4
0
0
47
HCM
To QuickQuickSlow

Tôi là thành viên mới của diễn đàn,

Tuy mới tham gia, tuy nhiên tôi thấy cách tham gia diễn đàn của bạn chưa được.

Thứ nhất, ý tưởng của bạn trong việc đưa các đề thi là rất tốt, tuy nhiên, không nên ở chỗ bạn đã nói xấu một Công ty cụ thể.

Thứ hai, bạn có nghĩ rằng bạn fail có nghĩa là có người khác pass không. Như vậy chắc chắn có người xứng đáng hơn bạn.

Thứ ba, bạn nên góp ý những chỗ mà bạn cho là chưa được thay vì nói không tốt về nó. Bạn có thể đưa ra một solution để tạo ra sự khác biệt được không?

Cuối cùng là ý kiến của cá nhân tôi, bạn có đủ tư cách để đưa ra feed back hay không nhỉ? bạn đã từng fail với đề thi này, vậy thì feed back của bạn có giá trị đến đâu?

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Đây không phải là việc tôi nói xấu VACO là một công ty cụ thể, mà đấy là cảm nhận của tôi với đề thi. VACO thích nghe hay không thì đấy là tuỳ. Tôi có thể có cảm nhận của tôi chứ. Còn nếu tôi nói những sự việc của VACO và comments nó là xấu, thì đấy lại là chuyện khác. Bạn có thể comment về đề thi của bất cứ công ty nào bạn tham gia.

Còn đôi khi, cũng nên nghe feedback thì tốt hơn. VACO muốn nghe lời nói tốt hay sao?

Thứ hai, việc tôi không đỗ VACO, chả liên quan gì đến bạn nên tôi không phải giải thích. Tôi nghĩ rằng bạn create một cái nick mới, hoặc vào đây chỉ nói với tôi chuyện này thì hơi bị phí thời gian.

Thứ ba, việc tôi nói với các bạn trên này, tôi có khả năng feedback về bài làm các bạn ở trên này, ai tin tôi thì họ sẽ gửi cho tôi. Còn trình độ tôi đến đâu, các bạn tham gia diễn đàn tự biết. Một cái đề thi như trên, chưa phải là tầm cho Quick này có thể làm được hay không làm được.

Bạn có ý kiến gì nữa không?

Sửa lần cuối:
D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
toikhonglatoi nói:
Cuối cùng là ý kiến của cá nhân tôi, bạn có đủ tư cách để đưa ra feed back hay không nhỉ? bạn đã từng fail với đề thi này, vậy thì feed back của bạn có giá trị đến đâu?

Ý kiến bác này aggressive quá... Bác đặt ra vấn đề về tư cách là hơi nặng nề đấy. Thực tế thì có ai biết được anh QQS fail vì lý do gì đâu??? Ý của bác là báo cáo của QQS không tốt??? Hay còn là vấn đề gì khác trong quá trình chấm thì sao, sao bác không đặt luôn dấu hỏi cho tiện ???

QQS failed nhưng đâu có nghĩa mãi mãi anh ấy không đủ tư cách đưa ra feedbacks ??? Em thấy bác mới vào wkt mà đã xem thường QQS quá. Xem ra bác còn phải lướt 4r dài dài...lol. Mà thôi, bác đâu có nhìn vào performance cùa QQS mà chỉ nhìn vào những cái failures (superficial) của QQS để đánh giá tư cách của QQS thì có nói tiếp cũng vậy thôi...

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
toikhonglatoi nói:
To QuickQuickSlow

Tôi là thành viên mới của diễn đàn,

Tuy mới tham gia, tuy nhiên tôi thấy cách tham gia diễn đàn của bạn chưa được.

Thứ nhất, ý tưởng của bạn trong việc đưa các đề thi là rất tốt, tuy nhiên, không nên ở chỗ bạn đã nói xấu một Công ty cụ thể.

Thứ hai, bạn có nghĩ rằng bạn fail có nghĩa là có người khác pass không. Như vậy chắc chắn có người xứng đáng hơn bạn.

Thứ ba, bạn nên góp ý những chỗ mà bạn cho là chưa được thay vì nói không tốt về nó. Bạn có thể đưa ra một solution để tạo ra sự khác biệt được không?

Nếu bác đang làm việc ở VACO thì hay lắm, em có một số vấn đề muốn hỏi bác về đề thi này của VACO đấy. Thắc mắc của em đã nằm ở trên, em xin tóm tắt lại nhé:

1). Đề thi phân bố % như vậy đã hợp lý chưa??? Nếu hợp lý thì xin bác giải thích rõ dùm em, vì ý kiến của em là nó chưa hợp lý lắm ( em đã giải thích như ở trên)

2). Nếu bác là HR của VACO thì bác có thể cho em ý kiến để em học hỏi thêm là bác sẽ chấm thế nào nếu em gộp một số phần đã được chia nhỏ ra, nghĩa là em không theo bố cục VACO đã đưa ra thì có bị chấm fail không???(vì cách trình bày chiếm đến 40% nên cái này phải cân nhắc mới được)

Em chỉ có bấy nhiêu thắc mắc muốn hỏi bác, xin bác chỉ giáo nhé. Nhược bằng bác không phải VACO thì bác vẫn vui lòng cho em feedbacks về những vấn đề em nêu ra để em học hỏi thêm nhé.

Thanks

QQS cho em luôn feedbacks của anh về những vấn đề trên nhé cảm ơn anh...

Sửa lần cuối:
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
quickquickslow nói:

QQS ơi, mail cho em đề thi đó được không? Xem trên đây sao chậm quá hà! ủa mà sao em muốn trích dẫn đoạn cuối bài của QQS thôi thì phải làm sao?
Địa chỉ của em là: ngulonghoang@yahoo.com

Sửa lần cuối:
quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Xin lỗi em là anh không thể gửi mail cho từng bạn muốn được, em cứ theo cái link, download ảnh về sau đó in ra. Chất lượng scan khá tốt nên không có vấn đề gì đâu em.

Em muốn trích dẫn bài của Quick thì em cứ delete cái đoạn nào em không cần, miễn là đoạn em cần quote thì nó nằm trong dấu
và có dấu [/ quote] (nhớ bỏ cái khoảng trống.

Sửa lần cuối:
P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
xin được tham gia vào mục này chút ít:
Theo tôi khách quan mà nói thì cách trình bày cũng không phải là không quan trọng nhất là trong kế toán và kiểm toán. Nó giúp cho cả người đánh giá, đối tượng được đánh giá và người thứ ba cần thông tin có thể hiểu được đến mức nào phụ thuộc vào cách trình bày của người lập. Nhưng không phải là quá câu nệ hình thức vì cần đúng trước rồi mới đẹp sau. Mà cách trình bày cũng thể hiện khả năng nắm bắt và hiểu vấn đề của người lập đến đâu đó các bạn ah. Có thể nói trình bày không thể qua loa cũng không quá câu nệ miễn sao nó đúng và đủ, dễ hiểu.
Mong cùng trao đổi với mọi người.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
QQS à, tớ thấy đề thi như vậy là hợp lý đó.
Vì sao lại có câu thứ 1: vấn đề đáp ứng nhu cầu cũng như tạo ra một nhu cầu mới là rất quan trọng đối với những công ty hoạt động trong ngành dịch vụ. Ở đây kỹ năng khai thác thông tin và trình bày báo cáo được đánh giá cao bởi vì: khai thác thông tin để tìm ra việc làm mới, song để thực sự giành được việc làm bạn cần phải biết trình bày một cách thuyết phục với sếp của bạn và với khách hàng.
Vì sao lại có câu thứ 2: câu thứ 2 đề cao khả năng phân tích tài chính, nghĩa là kỹ năng làm fieldwork của bạn ngoài ra nó cũng đề cao khả năng viết báo cáo. Khách hàng không biết bạn đã làm những gì tại doanh nghiệp của họ, họ chỉ có thể đánh giá công việc của bạn (mà đó chính là uy tín của công ty bạn) thông qua những gì bạn trình bày trong báo cáo.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
xungdanhanhhung lại chưa hiểu tớ comment gì rồi. Tớ không comments về câu hỏi, mà tớ comment về cách ra đề thi. Câu hỏi, thì như tớ nói ở trên rồi, thậm chí nó là một câu hỏi tốt (loại trừ câu 1, mà tớ cho là quá tệ). Tuy nhiên, vị trí nhắm tới là tuyển chuyên viên có kinh nghiệm, chỉ có những người thất nghiệp mới có thời gian dành cho mấy cái cái bài luận đó. Những người có khả năng, họ sẽ không mất công ngồi làm cái đó làm cái gì.

Test kỹ năng, có hàng tỷ cách để kiểm tra họ có làm được việc hay không. Nếu bài thi chỉ dừng ở mỗi câu hai, thì ít nhất là cũng tạm chấp nhận được về mặt thời gian bỏ ra để đạt được một vị trí. Tóm lại, cái tớ chê là muốn tuyển người, thì phải biết họ cần tuyển ai, có kỹ năng gì, và tuyển như thế nào. Cho trẻ con về nhà làm cái bài tập đó là không phải ý hay. Còn cái cậu gì khuyên tớ phải có giải pháp, đừng có chê. Chê chính là giải pháp nếu suy nghĩ kỹ, cậu có muốn tớ phải giải thích thêm nữa à?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Về cách ra đề thi thì cậu nói đúng QQS. Nhưng sao cậu lại nói câu 1 tệ: câu đó để mọi người thử tài khai thác thị trưởng hay nói cách khác là kỹ năng tìm kiếm khách hàng. Cậu có nghĩ điều này là cần thiết không?

Sửa lần cuối:
quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Mình không nói câu hỏi là hay hay không hay. Bạn thử nghĩ xem, để test kỹ năng viết báo cáo với lại kỹ năng tìm kiếm, phải bắt người ta làm một cái như tiểu luận hai mươi trang thế? Với lại, những thông tin kiểu thể, competitors, các cái khác, làm quái gì valid ở trên Net, mà nếu có, những thông tin kiểu đó cũng là crap. Hỏi để người khác trả lời một cách crap mà mình biết trước câu trả lời sẽ là crap. Và nếu là tư vấn, người ta không bao giờ dựa vào những nguồn thông tin như thế. All craps!

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
putin nói:
xin được tham gia vào mục này chút ít:
Theo tôi khách quan mà nói thì cách trình bày cũng không phải là không quan trọng nhất là trong kế toán và kiểm toán. Nó giúp cho cả người đánh giá, đối tượng được đánh giá và người thứ ba cần thông tin có thể hiểu được đến mức nào phụ thuộc vào cách trình bày của người lập. Nhưng không phải là quá câu nệ hình thức vì cần đúng trước rồi mới đẹp sau. Mà cách trình bày cũng thể hiện khả năng nắm bắt và hiểu vấn đề của người lập đến đâu đó các bạn ah. Có thể nói trình bày không thể qua loa cũng không quá câu nệ miễn sao nó đúng và đủ, dễ hiểu.
Mong cùng trao đổi với mọi người.

Ơ thế bạn có xem qua câu hỏi và cách phân bố điểm số chưa???

40% cho kỹ năng tìm thông tin
40% cho cách trình bày
20% cho kỹ năng phân tích xử lý thông tin

--> thế này đã hợp lý chưa ??? sao lại không 1/3 cho mỗi item thì có phải hay hơn không??? :wall: :wall:

H

hong hot

Cao cấp
Danny Walker nói:
Ơ thế bạn có xem qua câu hỏi và cách phân bố điểm số chưa???

40% cho kỹ năng tìm thông tin
40% cho cách trình bày
20% cho kỹ năng phân tích xử lý thông tin

--> thế này đã hợp lý chưa ??? sao lại không 1/3 cho mỗi item thì có phải hay hơn không??? :wall: :wall:
Hi Donny Walker,

Nếu chia đều số điểm ra thì còn gọi gì là đề thi nhỉ? bạn nên xem lại vị trí ứng tuyển là gì? một chuyên gia tư vấn có gì để bán? khách hàng mong đợi gì ở họ?.

Một quy tắc rất thông thường trong comunication là presentaition skill, ai tưởng rằng nó là đơn giản, là vớ vẩn nhưng với tôi thì không. Quả thật người ta chỉ có thể cảm nhận được giá trị mà bạn mang lại cho họ qua kỹ năng đó, cho dù bạn có đọc hàng trăm cuốn sách, bạn có lướt hàng nghìn trang web nếu bạn chỉ giữ nó trong đầu thì kết cục là sao nhỉ? có ai biết bạn là gì không? bộ nhớ của bạn có đủ chỗ để tiếp nhận cái mới trong khi cái cũ phải deliver cho người khác không?

Theo tôi, 40% cho kỹ năng trình bày là còn thấp đấy, thay vì vậy, nên giảm điểm tìm kiếm thông tin đi thì hơn.

D

Danny Walker

Guest
6/10/04
68
0
0
Troy
hong hot nói:
Theo tôi, 40% cho kỹ năng trình bày là còn thấp đấy, thay vì vậy, nên giảm điểm tìm kiếm thông tin đi thì hơn.

Vâng, thế này thì em hoàn toàn đồng ý với anh hóng hớt về khoảng nên giảm điểm tìm kiếm thông tin.

Cảm ơn anh đã cho ý kiến :0frown:

N

ngoclm

Guest
6/8/09
4
0
0
44
hà nội
ai có đề thi tuyển kế toán trưởng cho tớ xin với

Xem nhiều