Hạch toán giá trị hàng mua

• Thread starter Lunker
  • Ngày gửi
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Công ty em mua hàng, những chi phí để mua hàng được tính vào giá trị hàng hoá đúng không các bác (chi phí hoa hông....), Nhưng hàng hoá công ty mua chịu thuế GTGT là 5%, trong khi các chi phí đều có thuế GTGT là 10% cả. Khi viết phiếu nhập kho ( loại có cả phần tính thuế GTGT ấy) em không biết làm thế nào cả. Trong trường hợp này thì tính giá trị của hàng nhập mua như thế nào hả các bác.... :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đã nhầm khi cho tiền thuế GTGT vào giá trị hàng hoá rồi.

Giá trị hàng hóa nhập kho = Giá trị hàng hoá mua (chưa thuế) + Các chi phí thu mua (chưa thuế).

Khi viết phiếu nhập kho thường chúng ta không viết tiền thuế. Trong trường hợp này bạn không nên ghi thuế suất.

Lunker nói:
Công ty em mua hàng, những chi phí để mua hàng được tính vào giá trị hàng hoá đúng không các bác (chi phí hoa hông....), Nhưng hàng hoá công ty mua chịu thuế GTGT là 5%, trong khi các chi phí đều có thuế GTGT là 10% cả. Khi viết phiếu nhập kho ( loại có cả phần tính thuế GTGT ấy) em không biết làm thế nào cả. Trong trường hợp này thì tính giá trị của hàng nhập mua như thế nào hả các bác.... :wall:

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Khi nhập kho hàng hóa bạn nên tách riêng giá vốn mua hàng (TK 1561) và chi phí mua hàng ( TK1562). Như vậy thì thuế suất của hai loại khác nhau cũng có ảnh hưởng gì đâu . Sau này khi kết chuyển giá vốn hàng hóa thì kết chuyển chi phí theo tỷ lệ giá vốn được kết chuyển.

W

WhoamI

Cao cấp
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn đã nhầm khi cho tiền thuế GTGT vào giá trị hàng hoá rồi.

Giá trị hàng hóa nhập kho = Giá trị hàng hoá mua (chưa thuế) + Các chi phí thu mua (chưa thuế).

Khi viết phiếu nhập kho thường chúng ta không viết tiền thuế. Trong trường hợp này bạn không nên ghi thuế suất.
Em bổ sung tí chút cho tổng quát:
+ Giá trị hàng hóa nhập kho = Giá trị hàng hoá mua (chưa thuế) + Các chi phí thu mua (chưa thuế)+ các khoản thuế không được hoàn lại ( Thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế GTGT ( trong trường hợp nếu DN kinh doanh mặt hàng không chịu thuế GTGT)

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em có cho thuế GTGT vào giá trị hàng mua đâu( em chỉ cộng phần chưa thuế thôi). Vấn để là ở chố phiếu nhập kho của bên em phân như sau:
- Giá trị hàng mua
- Thuế GTGT
Như bình thường em mua hàng hóa vẫn nhập như trên.
Nhưng bây giờ có thêm chi phí mua hàng có thuế suất khác với hàng hóa thì ở dòng thuế GTGT phải làm như thế nào. Trong trường hợp này phải làm phiếu nhập kho như thế nào.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Lunker nói:
Em có cho thuế GTGT vào giá trị hàng mua đâu( em chỉ cộng phần chưa thuế thôi). Vấn để là ở chố phiếu nhập kho của bên em phân như sau:
- Giá trị hàng mua
- Thuế GTGT
Như bình thường em mua hàng hóa vẫn nhập như trên.
Nhưng bây giờ có thêm chi phí mua hàng có thuế suất khác với hàng hóa thì ở dòng thuế GTGT phải làm như thế nào. Trong trường hợp này phải làm phiếu nhập kho như thế nào.
Bạn ơi mọi người đã nói là phiếu nhập kho không ghi thuế GTGT mà bạn. Sao lai ghi vào vậy.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nhưng trên phiếu nhập kho của công ty em lại có cả dòng ghi thuế GTGT, tức là sau dòng tổng cộng giá trị hàng nhập kho, có thêm dòng thuế GTGT. Nó chỉ để mình theo dõi để khi xuất hàng không nhầm thuế GTGT thôi mà.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Thế thì bạn cứ ghi như thế nào để bạn thấy rõ ràng, dễ kiểm tra nhất, có gì đâu cơ chứ, vấn đề này đâu có quan trọng.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Dạ, em xin trình bày lại vấn đề với các bác như sau:
Công ty em nhập mặt hàng A (Thuế VAT 5%) là 10 đồng ( giá chưa bao gồm thuế)
Chi phí mua hàng ( VAT 10%) cho mặt hàng này là 1 đồng ( giá chưa bao gồm thuế)chẳng hạn . Như vậy em hạch toán giá trị hàng nhập kho là 11 đồng ( chưa có thuế )đúng không ạ.
Vấn đề là khi xuất bán hàng thì trong hoá đơn VAT em ghi là 5% ( theo VAT của mặt hàng) = 0.05 * 11 đồng
Như vậy là thiếu mất 5% của 1 đồng tiền chi phí mua hàng ( trong khi khai khấu trừ đầu vào em đã khai là 10 %, lúc bán ra lại ghi là 5%). Việc này xử lý thế nào mong các bác cho ý kiến

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Lunker nói:
Dạ, em xin trình bày lại vấn đề với các bác như sau:
Công ty em nhập mặt hàng A (Thuế VAT 5%) là 10 đồng ( giá chưa bao gồm thuế)
Chi phí mua hàng ( VAT 10%) cho mặt hàng này là 1 đồng ( giá chưa bao gồm thuế)chẳng hạn . Như vậy em hạch toán giá trị hàng nhập kho là 11 đồng ( chưa có thuế )đúng không ạ.
Vấn đề là khi xuất bán hàng thì trong hoá đơn VAT em ghi là 5% ( theo VAT của mặt hàng) = 0.05 * 11 đồng
Như vậy là thiếu mất 5% của 1 đồng tiền chi phí mua hàng ( trong khi khai khấu trừ đầu vào em đã khai là 10 %, lúc bán ra lại ghi là 5%). Việc này xử lý thế nào mong các bác cho ý kiến
Vấn đề thuế VAT ở vấn đề của bạn không ảnh hưởng đến quá trình hạch toán. Mà ở đây nó chỉ liên quan đến vấn đề đối trừ thuế VAT giữa đầu ra và đầu vào.
Nói nôm na là thế này :Khi bạn xuất bán 1hàng hoá 11 đ thì đó giá vốn chứ không phải là giá bán của bán. Và thuế đầu ra là 5% tính trên giá bán thì chưa chắc đã nhỏ hơn 5% đầu vào + 10% đầu ra tính trên tổng thuế của hàng này. Và vấn đề giá trị(số tiền) của 5% thuế đầu ra và 5%+10% thuế đầu vào chỉ dùng để khấu trừ cho nhau mà thôi.
Có vấn đề gì trao đổi them nhé.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Vâng, trong trườnghợp này em để giá bán bằng giá vốn cho dễ so sánh ( mà thực tế thì công ty em cũng bán hàng đúng bằng giá vốn đó (không được lãi)). Vấn đề ở chỗ là 1 đồng tiền chi phí mua hàng đó lúc mua vào em kê khai là 10%, lúc bán ra lại tính có 5% ( do gộp chung vào với giá trị của hàng). Theo em hiểu thì không được phép như thế, đúng không ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bây giờ bạn hãy vứt hết tiền thuế sang một bên nhé! Bạn không cần quan tâm nó là tiền thuế của hàng hóa hay là của chi phí, cũng không cần quan tâm nó là thuế suất 5% hay 10%...

Bạn hãy cộng cho mình tiền hàng hóa và chi phí thu mua không có thuế (Đây chính là giá vốn hàng bán) hãy so sánh với tiền bán hàng cũng chưa có thuế luôn (Đây chính là doanh thu bán hàng). Chênh lệch này chính là lợi nhuận thuần của bạn đó.

Như vậy thì đâu có liên quan đến tiền thuế đâu? Cứ coi như tiền thuế đầu vào và đầu ra là chuyện của nhà nước. Còn chuyện của doanh nghiệp là lọi nhuận thôi.

Lunker nói:
Vâng, trong trườnghợp này em để giá bán bằng giá vốn cho dễ so sánh ( mà thực tế thì công ty em cũng bán hàng đúng bằng giá vốn đó (không được lãi)). Vấn đề ở chỗ là 1 đồng tiền chi phí mua hàng đó lúc mua vào em kê khai là 10%, lúc bán ra lại tính có 5% ( do gộp chung vào với giá trị của hàng). Theo em hiểu thì không được phép như thế, đúng không ạ.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
To Lunker: Hi hi, Thuế GTGT là 1 phần mà bạn không nên đụng chạm gì tới nó cả bạn ạ, mua hay bán bạn đều nên tách riêng nó ra đi, vì.... đó là tiền của Nhà Nước bạn ạ.
Doanh nghiệp có thể hiểu nôm na là 1 bên đại diện... thu hộ thuế cho Nhà Nước thôi bạn ạ (vì thuế GTGT là thuế gián thu mà).

Sửa lần cuối:
L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Dạ thưa với hai bác là bây giờ bác mua hàng lúc kê khai là 10% còn lúc bán ra bác ghi trên hoá đơn GTGT là 5% có được không ạ. Liệu thuế nó có làm thịt bác không.
To Nguyen Tu anh: Bác không quan tâm đến thuế 5% hay 10% thì bác lấy cái gì ghi vào hoá đơn GTGT. Em không quan tâm đến vấn đề lợi nhuận (quá rõ rồi, chẳng nói ai cũng biết), em chỉ quan tâm làm sao phản ánh trên chứng từ đầu ra ( hoá đơn GTGT)thôi.
To Conthant: Em đang muốn tách nó ra đây, nhưng vấn đề là 1 phần giá trị chi phí hàng (10%) đã nhập chung vào giá trị của hàng hoá rồi, khi em viết hoá đơn bán ra phải viết là 5%.
Bác bảo đã thu hộ nhà nước thì bác thu vào 10 đồng mà trả nhà nước có 5 đồng thì nhà nước có thịt bác không ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế suất của hàng hóa bán ra bạn phải phụ thuộc vào thuế suất của hâng hóa mua vào chứ! Chi phí mua hàng chỉ là thành phần cấu tạo thêm giá vốn của hàng xuất ra thôi, nó không quyết định đến thuế suất của hàng bán ra. Như vậy trong trường hợp này nếu hàng hóa bạn mua vào có thuế suất là 5% thì hàng hoá bán ra phải chịu thuế suất 5%.

Lunker nói:
Dạ thưa với hai bác là bây giờ bác mua hàng lúc kê khai là 10% còn lúc bán ra bác ghi trên hoá đơn GTGT là 5% có được không ạ. Liệu thuế nó có làm thịt bác không.
To Nguyen Tu anh: Bác không quan tâm đến thuế 5% hay 10% thì bác lấy cái gì ghi vào hoá đơn GTGT. Em không quan tâm đến vấn đề lợi nhuận (quá rõ rồi, chẳng nói ai cũng biết), em chỉ quan tâm làm sao phản ánh trên chứng từ đầu ra ( hoá đơn GTGT)thôi.
To Conthant: Em đang muốn tách nó ra đây, nhưng vấn đề là 1 phần giá trị chi phí hàng (10%) đã nhập chung vào giá trị của hàng hoá rồi, khi em viết hoá đơn bán ra phải viết là 5%.
Bác bảo đã thu hộ nhà nước thì bác thu vào 10 đồng mà trả nhà nước có 5 đồng thì nhà nước có thịt bác không ạ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mấy bạn chẳng chịu lý giải cặn kẽ cho Lunker gì về thuế mà chỉ bảo bạn ấy quên phần thuế đi là thế nào.

Lunker này, bạn sợ rằng theo cách tính như trên thì phần trách nhiệm thuế của giao dịch này với nhà nước sẽ là một số âm phải không? (Tuyệt đối hóa bằng cách bán đúng giá nhập). Vậy thì bạn cần hiểu rõ hơn nữa về bản chất của thuế GTGT, cách ứng xử của loại thuế này với hàng hóa là không quan tâm tới quá trình hình thành lên sản phẩm hàng hóa mà chỉ quan tâm tới giá trị sản phẩm hàng hóa tiêu dùng cuối cùng, chữ cuối cùng ở đây thể hiện là hàng hóa không còn là đầu vào của bất cứ một hệ thống sản xuất kinh doanh nào kế tiếp. Vậy trong quá trình hàng hóa vận động sẽ có sự san sẻ trách nhiệm thuế giữa các đối tượng trước và sau, trường hợp này thuế GTGT âm có nghĩa là khâu của bạn đã được khâu trước gánh trách nhiệm nộp trước thuế rồi, và cuối cùng thì nhà nước vẫn thu đủ 5% tiền thuế đối với hàng hóa đó.

Đúng là không nên lo lắng, nhưng cũng cầu hiểu thấu vấn đề.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
ồ, cám ơn bác hypervn rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA