Hạch toán theo QĐ nào là hợp lý?

• Thread starter Oc sen
  • Ngày gửi
O

Oc sen

Guest
26/4/05
1
0
0
hanoi
Tôi đang muốn mở một công ty TNHH hoạt động về lĩnh vực đào tạo (Tiếng Anh). Nhưng không biết là hạch toán theo loại hình doanh nghiệp nào là hợp lý (DNSX hay DN hành chính sự nghiệp ngoài công lập).
Và một vấn đề nữa là nên chọn hình thức nộp thuế nào là hợp lý?
Anh chi giúp tôi với.
Cảm ơn rất nhiều. :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hang EQG

Guest
26/4/05
7
0
0
Hanoi
xanha78 nói:
Chi hach toan binh thuong theo che do cua cac DN vua va nho thoi nhe, ma cung khong phai la san xuat dau nhe, tap hop chi phi thoi (Bo dung tuong hanh chinh su nghiep vao keo cac bac thue khong biet the nao ma kiem tra dau, hix dua ti cho vui)
Nhưng khi em hỏi một số người thì họ lại bảo là hạch toán giống những trường Dân Lập (thông thường những trường này cũng là do một công ty nào đó mở). Các trường dân lập thì thường hạch toán theo kiểu " Doanh nghiệp hành chính sự nghiệp ngoài công lập". Nên em rất băn khoăn không biết thế nào.
Mà thực sự nhiều lúc em hỏi người làm ở phòng thuế họ cũng không biết.

H

Hang EQG

Guest
26/4/05
7
0
0
Hanoi
Theo mình thì bản phải hạch toán theo "Đơn vị hành chính sự nghiệp ngoài công lập" chứ. Vì công ty bạn hoạt động trong lĩnh vực đào tạo nên theo mình thì bạn phải hạch toán theo QĐ 999. :eek:know:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hang EQG nói:
Theo mình thì bản phải hạch toán theo "Đơn vị hành chính sự nghiệp ngoài công lập" chứ. Vì công ty bạn hoạt động trong lĩnh vực đào tạo nên theo mình thì bạn phải hạch toán theo QĐ 999. :eek:know:
To Hang EQR bạn làm ơn giải thích hộ mình cái đơn vị "Hành chính sự nghiệp ngoài công lập" là gì nhỉ

H

Hang EQG

Guest
26/4/05
7
0
0
Hanoi
vo vinh nam nói:
To Hang EQR bạn làm ơn giải thích hộ mình cái đơn vị "Hành chính sự nghiệp ngoài công lập" là gì nhỉ
Đơn vị hành chính sự nghiệp ngoài công lập là những đơn vị ngoài công lập hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- To OCSEN bạn có thể nói rõ hơn là bạn định mở đơn vị để dạy tiếng anh như các Trung tâm hiện nay hay bạn định mở đơn vị dạy tiếng anh cho đơn vị xuất khẩu lao động.
- To Hang EQG: đơn vị như bạn nói người ta gọi là đơn vị " sự nghiệp ngoài công lập" còn đơn vị Hành chính là loại đơn vị do NN thành lập và có chức năng hoạt động quản lý Nhà nước.

H

Hang EQG

Guest
26/4/05
7
0
0
Hanoi
Nhờ định khoản giúp.

vo vinh nam nói:
- To OCSEN bạn có thể nói rõ hơn là bạn định mở đơn vị để dạy tiếng anh như các Trung tâm hiện nay hay bạn định mở đơn vị dạy tiếng anh cho đơn vị xuất khẩu lao động.
- To Hang EQG: đơn vị như bạn nói người ta gọi là đơn vị " sự nghiệp ngoài công lập" còn đơn vị Hành chính là loại đơn vị do NN thành lập và có chức năng hoạt động quản lý Nhà nước.
Bạn có thể cho mình biết tình huống sau đây bạn sẽ hạch toán như thể nào nhé:
Cty mua bàn làm việc trị giá 200.000đ thuế GTGT 10%. Công ty này hoạt động trong lĩnh vực tư vấn du học.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao trường hợp ĐK này lại phải hỏi nhỉ?

Nợ TK 6423 : 181.818

Nợ TK 1331 : 18.182

Có TK 111 : 200.000

Thôi chết, chắc bác định hỏi nếu Công ty không có mã số thuế (không được

khấu trừ thuế GTGT hả?)

Thì bác cộng gộp tiền hàng và thuế vào

Nợ TK 6423 : 200.000

Có TK 111 : 200.000

Hang EQG nói:
vo vinh nam nói:
- To Hang EQG: đơn vị như bạn nói người ta gọi là đơn vị " sự nghiệp ngoài công lập" còn đơn vị Hành chính là loại đơn vị do NN thành lập và có chức năng hoạt động quản lý Nhà nước.[/QUOTE
Cty mua bàn làm việc trị giá 200.000đ thuế GTGT 10%. Công ty này hoạt động trong lĩnh vực tư vấn du học.

Sửa lần cuối:
N

ngoisaobang

Guest
25/2/04
6
0
1
Hệ thống tài khoản của Đơn vị hành chánh sự nghiệp và Đơn vị hoạt động theo luật doanh nghiệp chỉ khác nhau cơ bản về tài khoản loại 6

Theo tôi hạch toán như thế này: cả Đơn vị hành chánh sự nghiệp và đơn vị hoạt động theo luật doanh nghiệp
Nợ 153:200.000đ
Nợ 133: 20.000đ
Có 111:220.000đ

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hang EQG nói:
Vấn đề ở đây không phải là việc hạch toán mà là việc bạn định mô hình cho cái đơn vị tư vấn này.
Nếu là đơn vị tư vấn du hoc đăng ký hoạt động theo doanh nghiệp thì bạn hạch toán theo qui định của doanh nghiệp.
Còn nếu định hình nó theo mô hình đơn vị sự nghiệp có thu trên nguyên tắc thu phí ( phí này được phát hành theo mẫu riêng của tài chính - về phần phí và lệ phí) thì bạn hạch toán theo loại hình này. Và qui định về phí và lệ phí đã có ban hành rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA