kê khai thuế GTGT

• Thread starter TLX
  • Ngày gửi
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Mình đang làm tờ khai thuế GTGT tháng 8, nhưng mình phát hiện ra có 1 hóa hóa đơn của bên bán tính nhầm thuế cho bên mình. Cụ thể thế này: doanh số bán chưa thuế: 4.777.000VNĐ, thuế suất: 10%x50%, họ tính thuế cho bên mình là 239.000VNĐ, nhưng thực tế lại là 238.850VNĐ. Tuy chì tăng thêm 50đồng thôi, nhưng như thế là sai rồi phải không, ở đây đâu được làm tròn lên chứ! Mình sợ kê vào tờ khai là 239.000VNĐ mà các bác thuế truy ra là toi (mình biết việc kê khai sai là phạt nặng lắm). Mình mới tiếp quản số hóa đơn này (do mới đi làm) nên ko biết giải quyết ra sao?
Giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Bạn yêu cầu bên bán làm biên bản điều chỉnh hóa đơn lại là được.Thân

H

huyentrang8588

Sơ cấp
9/6/09
42
0
0
Hà Nội
Mình đang làm tờ khai thuế GTGT tháng 8, nhưng mình phát hiện ra có 1 hóa hóa đơn của bên bán tính nhầm thuế cho bên mình. Cụ thể thế này: doanh số bán chưa thuế: 4.777.000VNĐ, thuế suất: 10%x50%, họ tính thuế cho bên mình là 239.000VNĐ, nhưng thực tế lại là 238.850VNĐ. Tuy chì tăng thêm 50đồng thôi, nhưng như thế là sai rồi phải không, ở đây đâu được làm tròn lên chứ! Mình sợ kê vào tờ khai là 239.000VNĐ mà các bác thuế truy ra là toi (mình biết việc kê khai sai là phạt nặng lắm). Mình mới tiếp quản số hóa đơn này (do mới đi làm) nên ko biết giải quyết ra sao?
Giúp mình với nhé!
Thật ra như thế cũng hok sao đâu bạn a.Vì số tiền cũng hok đáng kể.Bến sai là bên bán.Ở đây công ty bạn trả tiền thuế lớn hơn với số thuế thực tế.Bạn cứ kê khai đúng như trong hoá đơn rùi sửa phần thuế trên phần mềm thành 239,000 là được.Để đỡ phải lằng nhằng trong việc sửa và huỷ hóa đơn.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Mình chỉ sợ khi đi nộp tờ khai, cơ quan thuế sẽ tìm ra ngay thôi, vì nó rất dễ nhìn mà. Mình ở chi cục Hoàn Kiếm, ko biết tình hình ở đây như thế nào?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình chỉ sợ khi đi nộp tờ khai, cơ quan thuế sẽ tìm ra ngay thôi, vì nó rất dễ nhìn mà. Mình ở chi cục Hoàn Kiếm, ko biết tình hình ở đây như thế nào?

Chỉ làm cái biên bản điều chỉnh thôi mà ở cơ quan thuế nào cũng vậy,phát hiện sớm thì sửa luôn đi chứ không có bao nhiêu mà để sau này thuế phát hiện ra phiền phức lắm.

N

nhsinh

Guest
21/1/08
41
0
6
36
Hà Nội
Bạn nên yêu cầu bên bán sửa lại, vì họ làm sai mà. Lằng nhằng 1 chút nhưng tiện về sau :015:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Mình cũng nghĩ là cần phải được điều chỉnh lại. Tuy chỉ có 50 đồng thôi, nhưng đối với thuế thì sai 1 đồng thôi cũng bị phạt. nhưng mà mình mới làm nên ko biết cái "điều chỉnh" ấy là như thế nào? Mình ko phải lo gì mà tất cả đều để bên bán làm hay là như thế nào nhỉ?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình cũng nghĩ là cần phải được điều chỉnh lại. Tuy chỉ có 50 đồng thôi, nhưng đối với thuế thì sai 1 đồng thôi cũng bị phạt. nhưng mà mình mới làm nên ko biết cái "điều chỉnh" ấy là như thế nào? Mình ko phải lo gì mà tất cả đều để bên bán làm hay là như thế nào nhỉ?

Bạn thông báo về nội dung sai của hóa đơn đó và yêu cầu bên bán điều chỉnh lại,muốn nhanh gọn thì bạn làm 2 biên bản điều chỉnh đem cho sép ký tên đóng dấu rồi đưa qua bên kia cũng ký tên đóng dấu bạn đem về 1 bản để lại cho họ giữ 1 bản thế là xong "không có gì khó hết"

N

nhsinh

Guest
21/1/08
41
0
6
36
Hà Nội
Bạn thông báo về nội dung sai của hóa đơn đó và yêu cầu bên bán điều chỉnh lại,muốn nhanh gọn thì bạn làm 2 biên bản điều chỉnh đem cho sép ký tên đóng dấu rồi đưa qua bên kia cũng ký tên đóng dấu bạn đem về 1 bản để lại cho họ giữ 1 bản thế là xong "không có gì khó hết"
Theo mình thì bạn nên yêu cầu bên bán hủy hóa đơn đó đi và làm lại cái khác, hoặc nếu không được thì có thể yêu cầu họ gạch dòng viết sai đó đi, rồi viết sang bên cạnh, nhưng phải đóng dấu tròn lên. Có lần bên mình viết thừa MST trên hóa đơn, cũng dùng cách đó và được thuế chấp nhận. Cái này mình hỏi rõ rồi bạn có thể áp dụng, hơn là làm thông báo điều chỉnh.
Good luck :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA