Xin Hỏi Về Khấu Hao TSCĐ và Phân Bổ Công Cụ Dụng Cụ

• Thread starter jeftparker
  • Ngày gửi
J

jeftparker

Guest
15/8/09
6
0
1
thanh hoa
Em bắt đầu làm kế toán tại 1 công trình xây dựng được mấy hôm rồi, em sắp phải làm báo cáo cuối quý, em còn rất lơ mơ khi phân biệt thế nào là CCDC, thế nào là TSCĐ và phân bổ và khấu hao theo tỷ lệ thế nào cho hợp lý, mong các pro chỉ giáo thêm. xin chân thành cảm ơn.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hieunguyenhieu

Guest
5/9/09
5
0
0
tp HCM
bang phan bo cong cu dung cu, trich khau hao TSCD

minh la nguyenhieu_1109@yahoo.com
cty minh la cty TNHH TM DV moi thanh lap, ai co bieu mau bang phan bo cong cu dung cu, va trich khau hao TSCd cho minh xin voi!
cam on cac ban nhieu nhe!

H

hieunguyenhieu

Guest
5/9/09
5
0
0
tp HCM
bang phan bo cong cu dung cu, trich khau hao TSCD

minh la nguyenhieu_1109@yahoo.com
cty minh la cty TNHH TM DV moi thanh lap, ai co bieu mau bang phan bo chi tiet cong cu dung cu, va trich khau hao TSCd cho minh xin voi!
cam on cac ban nhieu nhe!

H

hoatymuoi

Guest
14/11/09
1
0
1
38
bmt
ko biết công ty bạn đăng ký theo quyết định nào 48 hay 15. theo mình bạn ra hiệu sách mua quyển chế độ kế toán nhỏ và vừa hoặc doanh nghiệp lớn.... đều có phụ luc hết. chúc bạn tc

H

hucmuni

Sơ cấp
3/3/10
23
0
0
Hà Nội
Tìm QĐ206/2003 BTC mà đọc là sẽ biết ngay thôi.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Hiện nay chế độ khấu hao tscđ thực hiện theo qđ 203/2009, thư viện có đấy, bạn vào nghiên cứu nhá.

T

thanhthuypy

Guest
2/4/10
3
0
0
39
tuy hòa , phú yên
Chào, cả nhà! mình có vấn đề cần sự giúp đỡ của mọi nguời. Mình mới ra trường vào làm công ty (ngành nghề:Đại lý bảo hiểm) . Thuế GTGT thì không khấu trừ (vì thuộc diện không chịu thuế GTGT) nhưng tất cả hóa đơn mua vào thì có thuế VAT, khi báo cáo thuế trên phần mềm 2.5.0 thì nó vẫn chia hàng mua vào chưa có thuế và thuế GTGT. Vậy làm ntn?
- về hạch toán TSCD là Vp làm việc là tải sản thuê
Mọi người giúp em với nha! thanks!:angel:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
qđ 203 thay thế 206 rồi bạn à

Thông tư 203/2009 chứ không phải Quyết định 203/2009 nhé
Nói chung TT 203/2009 chỉ bổ sung thêm 1 số chie tiêu về trích khấu hao thôi, còn các phụ biểu vẩn theo QĐ 206/2003

N

nguyengv

Sơ cấp
5/3/10
16
0
0
35
Ninh Binh
Chào, cả nhà! mình có vấn đề cần sự giúp đỡ của mọi nguời. Mình mới ra trường vào làm công ty (ngành nghề:Đại lý bảo hiểm) . Thuế GTGT thì không khấu trừ (vì thuộc diện không chịu thuế GTGT) nhưng tất cả hóa đơn mua vào thì có thuế VAT, khi báo cáo thuế trên phần mềm 2.5.0 thì nó vẫn chia hàng mua vào chưa có thuế và thuế GTGT. Vậy làm ntn?
Đơn giản thôi mà, bạn cứ kê tổng số tiền phải trả, cong khi nhập vào máy bạn ghi 0%
Chẳng qua lấy hoá đơn để hạch toán chi phí thôi
Còn thuê tài sản thì xem giá trị nó thế nào, thời gian ra sao, nếu thòi gian ngắn và tiền thuê nhỏ thì coi như là thuê tài chính

B

bienxa

Guest
23/5/09
2
0
0
41
phulam-tuyhoa-phuyen
:015Minh moi gia nhap xin kinh chao cac bac, cac ban. Cac ban hay giup minh : DN minh co trch khau hao TSCD nhung cuoi nam ma TSCD do chua trich het, em dem ket chuyen HM TSCD và giam nguyen gia TSCD. Nhu vay la dung hay sai? neu sai thi co cach nao sua ko? em da nop bao cao nam 2008.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
ko biết công ty bạn đăng ký theo quyết định nào 48 hay 15. theo mình bạn ra hiệu sách mua quyển chế độ kế toán nhỏ và vừa hoặc doanh nghiệp lớn.... đều có phụ luc hết. chúc bạn tc
Bảng phân bổ khấu hao theo hướng dẩn của chế độ kế toán chỉ thích hợp khi tính khấu hao hàng tháng dựa trên nguyên tắc kế thừa trong khi thực tế kế toán ở các DN thì tính khấu hao hàng tháng cho từng TSCĐ rồi sau đó tổng hợp lại. Theo dõi phân bổ CCDC trong chế độ kế toán chỉ có sổ chi tiết 142, 242 không có bảng phân bổ.

T

thanhhoa2605

Sơ cấp
5/1/11
6
0
0
Ha noi
cả nhà ơi cho em hỏi tý
Khi CCDC hoặc TS đã hết khấu hao thì khi kiểm kê cuối năm mình có cho vào bảng kiểm kê nữa không.
Còn những CCDC, TS đã hết khấu hao khi bị hỏng thì mình sẽ làm ntn

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
cả nhà ơi cho em hỏi tý
Khi CCDC hoặc TS đã hết khấu hao thì khi kiểm kê cuối năm mình có cho vào bảng kiểm kê nữa không.
Còn những CCDC, TS đã hết khấu hao khi bị hỏng thì mình sẽ làm ntn

Kiểm kê là việc làm định kỳ nội bộ, những tài sản còn hiện hữu thì bạn vẫn phải kiểm kê bình thường ( bên cạnh đó là ghi chú tình trạng, vd : đã hết KH còn sử dụng; Đã hết khấu hao - hư hỏng không còn sử dụng được )
Căn cứ vào biên bản kiểm kê, lãnh đạo sẽ ra quyết định thanh lý hoặc nhượng bán .
Thân !

S

sonntvmg

Guest
16/2/11
0
0
0
38
Ha Noi
Hi anh chị,

Em đang rất cần công văn số 518/TCT-CS ngày 14/02/2011
của Tổng Cục Thuế về Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2010.

Vậy anh chị nào có, chia sẻ cho em với.

Mail của em là:

nthanhson.pro@gmail.com

Em xin cảm ơn và hậu tạ.

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Khi khai Bảng kê hóa đơn mua vào có 4 mục rỗ ràng luôn trong đó mục 2-Hàng hóa dịch vụ sử dụng dụng cho HDKD không chịu thuế, hoặc phần 3-là dùng cho cả hoạt động chịu thuế và không chịu thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA