Phiếu mua hàng đối với công ty xây dựng !

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Các bác cho em hỏi một chút về phiếu kê mua hàng :
Hôm qua em có nhận được thông tin về là thuế không chấp nhận các phiếu kê mua hàng như là mua củi, gỗ,đất của các cá nhân nữa có phải không mà chỉ chấp nhận khi công ty mua hoá đơn của BTC rồi viết cho người bán thì chi phí mua hàng đó mới được tính vào chi phí hợp lý của DN .Mong các bác chỉ giáo cho.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng quá rồi bác ơi!

Chi phí để được chấp nhận là hợp lý khi có hóa đơn tài chính. Dù là hoạt động trong lĩnh vực xây dựng đi chăng nữa. Bác đành phải tìm đến những nơi có hóa đơn tài chính mà mua hàng thôi.

chienhvtc nói:
Hôm qua em có nhận được thông tin về là thuế không chấp nhận các phiếu kê mua hàng như là mua củi, gỗ,đất của các cá nhân nữa có phải không mà chỉ chấp nhận khi công ty mua hoá đơn của BTC rồi viết cho người bán thì chi phí mua hàng đó mới được tính vào chi phí hợp lý của DN .Mong các bác chỉ giáo cho.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Nhưng mà .....!

Nhưng mà doanh nghiệp mua của cá nhân thì lấy đâu ra HĐTC,như mua của nông dân chẳng hạn.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Và có văn bản nào nói về vấn đề này bạn post lên cho mình xem hoặc chỉ cần số hiệu của văn bản đó thôi cũng được .
Cảm ơn nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây rồi, em đã tìm được đường link cho bác. Bài này của bác HyperVN. Nhưng bài này từ năm 2003, không biết bây giờ các văn bản đó có sửa đổi và bổ sung không nhỉ?

Nhưng để an toàn thì bất cứ chi phí nào cũng phải có HĐTC vì nếu bác không có HĐTC thì cơ quan thuế cũng dễ dàng bác bỏ thôi.

http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=34&highlight=ho%C3%A1+%C4%91%C6%A1n

chienhvtc nói:
Và có văn bản nào nói về vấn đề này bạn post lên cho mình xem hoặc chỉ cần số hiệu của văn bản đó thôi cũng được .
Cảm ơn nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
Nếu như mua của các bác nông dân, công ty bạn có thể lên cục thuế mua một quyển hóa đơn thu mua hàng nông, lâm thủy sản về xài. Khi phát sinh các nghiệp vụ như mua củi gỗ (hàng lâm sản rùi còn gì nữa nhỉ) thì bạn ghi cho người ta một tờ hóa đơn. như vậy là hợp lý hóa chi phí rùi còn lo gì nữa nhỉ

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng vậy bạn ạ, nếu như công ty của bạn thường xuyên mua hàng hoá thì bạn nên mua một quyển hoá đơn thu mua hàng nông lâm thuỷ sản của BTC phát hành để làm chứng từ đầu vào khi có nghiệp vụ mua hàng phát sinh.
Thân

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Một cách để giải quyết hậu quả là cứ trích % tiền mua hàng đó để hạch toán vào thuế GTGT phải nộp, cuối năm quyết toán cơ quan thuế sẽ ........ thông cảm vì đơn vị không có điều kiện mua hóa đơn tài chính, thực tế tại Công ty mình khi kiểm tra cơ quan thuế tính thế này: thuế GTGT nộp thay người bán = (Tổng giá trị x15%)x5%. Thuế TNDN nộp thay người bán = (Tổng giá trị x7%)x32% (hoặc 28%).

D

DAO THUY VAN

Guest
15/4/08
3
0
0
39
tay ninh
bạn ơi cho hỏi cty của bạn có mua củi cao su không vậy, mình ở tây ninh, nhà mình có thầu cây ngã đổ ở nông trường cao su nên có 1 lượng lớn củi, gỗ cao su để cưa đem bán. nếu bạn có nhu cầu muốn mua thì goi cho mình nha: Vân - 0907.083388. chào bạn nha. Hợp đồng thầu của nhà minh thời hạn 5 năm nên nguồn cung cấp ổn định lắm.

D

DAO THUY VAN

Guest
15/4/08
3
0
0
39
tay ninh

CHO HỎI VỚI: bạn ơi cho hỏi cty của bạn có mua củi cao su không vậy, mình ở tây ninh, nhà mình có thầu cây ngã đổ ở nông trường cao su nên có 1 lượng lớn củi, gỗ cao su để cưa đem bán. nếu bạn có nhu cầu muốn mua thì goi cho mình nha: Vân - 0907.083388. chào bạn nha. Hợp đồng thầu của nhà minh thời hạn 5 năm nên nguồn cung cấp ổn định lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA