cổ phần đơn vị hạch toán phụ thuộc của công ty cổ phần

• Thread starter ngbtram
  • Ngày gửi
N

ngbtram

Guest
3/4/08
11
0
0
Động hoa vàng
Mọi người ơi, tôi có vấn đề này rất cần giải quyết mong mọi người trả lời sớm sớm giùm với. Công ty tôi là công ty cổ phần có 5 đơn vị hạch toán phụ thuộc. Nay cty tôi muốn cổ phần 1 đơn vị,thật khó vì là đơn vị hạch toán phụ thuộc khi Cp thì công việc kế toán làm gì, hạch toán như thế nào đối với côgn tác này

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mọi người ơi, tôi có vấn đề này rất cần giải quyết mong mọi người trả lời sớm sớm giùm với. Công ty tôi là công ty cổ phần có 5 đơn vị hạch toán phụ thuộc. Nay cty tôi muốn cổ phần 1 đơn vị,thật khó vì là đơn vị hạch toán phụ thuộc khi Cp thì công việc kế toán làm gì, hạch toán như thế nào đối với côgn tác này

Nhiều việc phải làm, bạn tham khảo thông tư số 40/2004_BTC ngày 13/05/2004 của Bộ tài chính nhé.

Đính kèm

• tt4004_ketoan CPH DNNN.rar
    73.8 KB · Lượt xem: 89
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thông tư 106/2008/TT-BTC đã thay thế thông tư 104, bạn có thể download về tham khảo.

Đính kèm

• 106_2008_TT_BTC.rar
    18.8 KB · Lượt xem: 75
N

ngbtram

Guest
3/4/08
11
0
0
Động hoa vàng
mọi người hiểu nhầm rồi Công ty mình đã là Công ty cổ phần rồi. Bây giò là cổ phần đơn vị hạch toán đơn vị hạch toán phụ thuộc của cty mình kia. Chứ khi từ DNNN chuyển sang cty cổ phần cty mình đã thực hiện theo thôgn tư 40 rồi

Q

Quynh Huong JSC

Guest
7/5/10
2
0
0
tp ho chi minh
Công ty Em là Chi nhánh của Công ty Cổ phần, hạch toán kế toán phụ thuộc, nhưng Em không phân biệt được sự khác nhau giữa hạch toán phụ thuộc và hạch toán độc lập có những điểm mạnh, điểm yếu gì? Em cũng chỉ là sinh viên mới ra trường đi làm thôi. Em mong các Anh Chị chỉ giúp cho em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

T

tang thi lanh

Guest
8/6/10
1
0
0
hai duong
chi nhanh cty cp hach toan phu thuoc thi ke toan cua tru so chinh can phai lam gi?

anh chi giup em voi!
cty ty em la cong ty cp co chi nhanh hach toan phu thuoc thi ke toan tru so chinh can phai co nhung bao cao nao?

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
anh chi giup em voi!
cty ty em la cong ty cp co chi nhanh hach toan phu thuoc thi ke toan tru so chinh can phai co nhung bao cao nao?

Dù bạn có bao nhiêu Công ty thì về mặt báo cáo tài chính ra bên ngoài, bên cần bộ Báo cáo theo Quyết định 15 và các chuẩn mực kế toán (Bảng cân đối Kế toán, Báo cáo kết quả kinh doanh, báo cáo lưu chuyển tiền tệ, thuyết minh Báo cáo tài chính).

Trường hợp của bạn, Báo cáo tài chính của đơn vị chính là số liệu Tổng hợp (Thường thì gọi là Tổng hợp Báo cáo), được thực hiện bằng cách cộng ngang các chỉ tiêu Báo cáo của đơn vị phụ thuộc và loại trừ các giao dịch nội bộ)

Hope this help ^_^.

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Công ty Em là Chi nhánh của Công ty Cổ phần, hạch toán kế toán phụ thuộc, nhưng Em không phân biệt được sự khác nhau giữa hạch toán phụ thuộc và hạch toán độc lập có những điểm mạnh, điểm yếu gì? Em cũng chỉ là sinh viên mới ra trường đi làm thôi. Em mong các Anh Chị chỉ giúp cho em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

Điểm này thì tùy từng Công ty, bạn nên hỏi những anh/chị trong Công ty bạn thì sẽ rõ hơn.

Hope this help ^_^!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Chính xác; vấn đề này rất khó có thể giải thích; Bạn chỉ đề nghị bạn nên đọc về Quyết định 15 - Chế độ kế toán để có thể nắm rõ thêm; Còn đối với hạch toán phụ thuộc hay hạch toán độc lập không khác nhau mấy. Chỉ có điểm khác biệt quan trọng là các giao dịch nội bộ sẽ thể hiện trên tài khoản 136 và 336.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA