Vay tiền NH sau đó cho ngừơi khác vay

• Thread starter Love accounting
  • Ngày gửi
L

Love accounting

Guest
23/4/05
9
0
0
43
Quang Tri
Chào các bạn !!
Đề tài hôm trước chưa ai gửi gho tôi cả, có " xưngdanh anh hùng" nhưng không được hợp lý, hình như là có thông tư HD dành cho ngành vận tải, pls, trả lời giúp.
Trường hợp 1:Hôm nay tôi muốn hỏi là: Công ty tôi có vay tiền ngân hàng lãi suất 0.95%/tháng, sau đó cho các chủ xe vay lại với lãi suất 1.0%, kế tóan trưởng của "tui" hạch tóan như sau:(khỏan cho vay lại)
Nợ 1388
có 1111(TM)vì đã rút tiền mặt về nhập quỹ, có khế ước
sau đó hàng tháng các chủ xe trả 7000.000đ tiền gốc kèm theo 1% tiền lãi,KTT của mình hạch tóan như sau:
nợ 111
có 1388
có 515
Các bạn xem có đúng không ?? làm ơn trả lời giúp với, as soon as possible
Tuy nhiên theo mình nghĩ nế hạch tóan như thế thi doanh thu họat động tài chính quá cao !! trong khi chi phí lãi vay của ngân hàng thấp.
Trường hợp 2: Công ty mình trước đây là của nhà nước, thực hiện theo hình thức thuế khóan, nhưng bây giờ chuyễn sang cổ phần hóa nhưng công ty mình vẫn thu khóan trên các chủ xe là 500.000đ/tháng
hằng tháng mình cũng phải viết doanh thu theo định mức tuyến cố định(quy định của cục thuế)
Khi nhân tiền các chủ xe nộp khóan KTT của mình hạch tóan vào TK 511
Nợ 111
có 511
Nhưng mình bảo không được, KTT bảo đây là quy định !!! vì nếu không viết hđ GTGT thì ko thể hạch tóan DT !!!
Pls help me !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Nếu có một thông tư riêng cho ngành vận tải thì đúng là em không biết. Bác nào có thông tư thì chỉ ra cho anh em với. Thú thực là em chưa nghe thấy việc kê khai chi phí mà không có hóa đơn cả. Chỉ trừ mấy bác đi mua nông sản trực tiếp của người nông dân là phải có bảng kê chi tiết, ghi rõ họ tên người bán và phô tô lại chứng minh thư (việc này là lý thuyết thôi chứ nông dân họ có bao giờ dùng chứng minh thư).
Trường hợp 1 của bác thì đưa vào 515 cả 1% cũng được chứ sao, khi trả ngân hàng 0.95% thì đưa vào 635-> chạy ra số net là chênh lệch lãi suất.
Trường hợp 2 thì em chẳng hiểu bác nói gì cả.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Trường hợp 1:
- Khi vay tiền của NH :
Nợ TK 111 : Số tiền vay
Có TK 311, 341 : Số tiền vay
- Khi trả lãi NH :
Nợ TK 635 : Số tiền lãi
Có TK 111 : Số tiền lãi
- Khi cho các chủ xe vay :
Nợ TK 1388 : Số tiền cho vay
Có TK 111 : Số tiền cho vay
- Khi thu lãi cho vay của các chủ xe :
Nợ TK 111 : Số tiền lãi
Có TK 515 : Số tiền lãi
* Trường hợp 2 : Định khoản như KTT của bạn ý

Love accounting nói:
Chào các bạn !!
Đề tài hôm trước chưa ai gửi gho tôi cả, có " xưngdanh anh hùng" nhưng không được hợp lý, hình như là có thông tư HD dành cho ngành vận tải, pls, trả lời giúp.
Trường hợp 1:Hôm nay tôi muốn hỏi là: Công ty tôi có vay tiền ngân hàng lãi suất 0.95%/tháng, sau đó cho các chủ xe vay lại với lãi suất 1.0%, kế tóan trưởng của "tui" hạch tóan như sau:(khỏan cho vay lại)
Nợ 1388
có 1111(TM)vì đã rút tiền mặt về nhập quỹ, có khế ước
sau đó hàng tháng các chủ xe trả 7000.000đ tiền gốc kèm theo 1% tiền lãi,KTT của mình hạch tóan như sau:
nợ 111
có 1388
có 515
Các bạn xem có đúng không ?? làm ơn trả lời giúp với, as soon as possible
Tuy nhiên theo mình nghĩ nế hạch tóan như thế thi doanh thu họat động tài chính quá cao !! trong khi chi phí lãi vay của ngân hàng thấp.
Trường hợp 2: Công ty mình trước đây là của nhà nước, thực hiện theo hình thức thuế khóan, nhưng bây giờ chuyễn sang cổ phần hóa nhưng công ty mình vẫn thu khóan trên các chủ xe là 500.000đ/tháng
hằng tháng mình cũng phải viết doanh thu theo định mức tuyến cố định(quy định của cục thuế)
Khi nhân tiền các chủ xe nộp khóan KTT của mình hạch tóan vào TK 511
Nợ 111
có 511
Nhưng mình bảo không được, KTT bảo đây là quy định !!! vì nếu không viết hđ GTGT thì ko thể hạch tóan DT !!!
Pls help me !!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA