Thay thế linh kiện tài sản cố định

• Thread starter lanc
  • Ngày gửi
L

lanc

Sơ cấp
18/9/09
8
0
0
Hoàng Mai
Em là thành viên mới, các anh chị cho em hỏi một chút nhé:
Công ty em có 1 tài sản cố định nguyên giá là 260triệu. Hiện giờ có một linh kiện của tài sản đó bị hỏng phải mua để thay thế. Trong hoá đơn thay thế có ghi tiền mua linh kiện và công cài đặt lại máy đó. Cho em hỏi cách hạch toán như thế nào thì đúng ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Em là thành viên mới, các anh chị cho em hỏi một chút nhé:
Công ty em có 1 tài sản cố định nguyên giá là 260triệu. Hiện giờ có một linh kiện của tài sản đó bị hỏng phải mua để thay thế. Trong hoá đơn thay thế có ghi tiền mua linh kiện và công cài đặt lại máy đó. Cho em hỏi cách hạch toán như thế nào thì đúng ạ?

Theo mình nghĩ phần linh kiện thay thế đó không làm tăng khả nằng sử dụng của máy nên bạn sẽ phải hạch toán vào chi phí. Nếu giá trị quá lớn thì bạn phân bổ dần cũng được, nhưng chú ý không ghi tăng nguyên giá TSCĐ nhé!

L

lanc

Sơ cấp
18/9/09
8
0
0
Hoàng Mai
Nhưng cho mình hỏi chút: Tại sao mình lại không được ghi tăng tài sản trong khi thiếu linh kiện này thì máy đó không thể hoạt động được?

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Nhưng cho mình hỏi chút: Tại sao mình lại không được ghi tăng tài sản trong khi thiếu linh kiện này thì máy đó không thể hoạt động được?

Mình ví dụ nhé:
Máy móc của bạn khi mới mua về ước tính có thể sản xuất được 5000 đơn vị sp. Máy đang chạy thì phần linh kiện đó bị hư, máy không sx được nữa. Bây giờ bạn thay thế linh kiện đó vào và máy vẫn chỉ sx được 5000 đơn vị (tính từ lúc đầu khi mua máy về) --> Như vậy máy của bạn không gia tăng được chức năng mà chỉ là duy trì khả năng sx của máy --> đay chỉ là chi phí sửa chữa chứ không phải là nâng cấp máy!!! :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA