Thêm 1 bài toán thực tế về ngày tháng

• Thread starter luongcp
  • Ngày gửi
L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Gửi các bạn, mình có 1 bài toán như sau :

Mính có ngày vào làm việc tại Cty của 1 nhân viên (chẳng hạn 17/06/1987), bậy giờ mình muốn tính số ngày phép thường niên mà người này được nghỉ, với các yêu cầu (như luật lao động) :

- Nếu đủ 1 năm thì được nghỉ 12 ngày
- Nếu dưới 1 năm thì số ngày được nghỉ = số tháng thực tế làm việc/12 (có làm tròn số, chẳng hạn 2,3 ngày thàng 2 ngày)
- Cứ mỗi 5 năm thì đươc nghỉ thêm 1 ngày (chẳng hạn từ năm thứ 11 trở đi ta được nghỉ 12+2 = 14 ngày)
- Nếu ai vào làm trước ngày 16 của 1 tháng nào đó thì tính từ ngày 1 của tháng đó, ngược lại từ ngày 16 thì tính từ ngày 1 của tháng tiếp theo (ví dụ tôi vào làm từ 17/4/2002 thì khi tính ngày phép Cty sẽ tính từ 1/5/2002)

Hỡi các cao nhân, hãy vung gậy xuất chiêu nhé ...

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
Qua các bài bạn post, tôi thấy hình như bạn đang muốn "quản lý thông tin nhân sự" bằng Excel thì phải. Nếu đúng vậy thì tôi chỉ cho bạn vài cách :

Cách 1 : Mua chương trình quản lý nhân sự, tiền lương thay thế cho Excel

Cách 2 : Đi học một khoá đặc biệt về Excel

Cách 3 : Viết đầy đủ các yêu cầu của bạn ra giấy, xin sếp một ít chi phí, sau đó gọi điện thoại cho tôi :)

Thân,
KKBS.

L

luongcp

Guest
28/12/04
42
0
6
HCMC
Ha ... Cảm ơn các phương án của bác KKBS :

- PA1 : Không có khả năng tài chính

- PA2 : Tôi biết có 1 số trung tâm dạy EXCEL nâng cao nhưng ứng dụng chủ yếu để làm kế toán, ít ứng dụng cho nhân sự. Vậy bác vui lòng cho biết nơi nào dạy nhé

- PA3 : Khi làm việc đụng vấn đề gì thì mình nhớ đến và cần tư vấn, còn những lúc khác thì mình không nhớ hết mình cần gì, vậy không ước lượng được kinh phí là bao nhiêu. Nếu ít quá thì không đủ, mà nhiều quá thì Sếp "vặn"

..........

Nói đùa với bác tí cho dzui chứ trong lòng tôi khâm phục bác lắm, vì đã đoán trúng ý đồ trong sáng của tôi ....

Vậy cho tôi bái bác làm thầy nhé ....

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
Vậy thì cuối cùng sếp của bạn muốn gì vậy? Nếu anh ta (chị ta) biết rõ là muốn gì thì ắc hẳn anh ta có thể lượng được chi phí cho việc đó là bao nhiêu rồi. Ai làm kinh tế thì chắc là cũng biết tới chữ "budget" rồi :)

Nói vậy thôi chứ những vấn đề "nhỏ nhỏ" cứ post lên, anh em nếu có thời gian (time budget) sẽ giải quyết dùm cho :)

Giúp nhau làm việc thì được chứ mình không dám làm thầy của bạn đâu vì nhà nước chỉ cho phép mình làm thầy của mấy em sinh viên trong trường học thôi :) còn đi làm chỗ khác thì chỉ có đồng nghiệp, đối tác hoặc bạn bè thôi...

Thân,
KKBS.

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
A1 là ô chứa ngày bắt đầu
A2 là ô chứa ngày hiện tại (hay ngày cần tính)

Bước 1 : Tính số năm, số tháng (tương tự như trong bài "Hàm cho biết số ngày trong tháng" của bạn đã post)

A3 = INT(((YEAR(A2)-YEAR(A1))*12+MONTH(A2)-MONTH(A1))/12)
A4 = MOD(((YEAR(A2)-YEAR(A1))*12+MONTH(A2)-MONTH(A1)),12)

Bước 3 : Tìm số ngày phép "thêm" cho mỗi 5 năm
A5 = INT(A3/5)

Bước 4 : Tổng ngày phép
A6 = IF(A3>0,12,A4) + A5

Hy vọng bạn làm tương tự sẽ giải quyết được "vấn đề phép" của bạn.
Thân,
KKBS.

T

thanhtuyen

Guest
7/5/05
1
0
0
42
Ho Chi Minh
Chào các anh chị,
Em là thành viên mới gia nhập vào trang Web này.Em nhờ anh chị giúp em về Excel nha.
Tại sao khi em dùng hàm Subtotal trong khi lọc dữ liệu thì dòng tổng không hiện lên ...... Mong các anh chị giúp đỡ em. Em cám ơn nhiều...

T

Thanh Nga

Guest
Thanh Tuyền ơi, vậy là em chưa hiểu được ý nghĩa của công cụ subtotal và filter. Subtotal đã thay cho dòng tổng trong phạm vi mình muốn filter. Đúng không?!!
ThanhNga

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
To Thanhtien,
Để hàm subtotal cho kết quả như bạn mong muốn, bạn thử làm theo các bước sau:
1. Sort dữ liệu theo cột mà bạn sẽ muốn tính tổng.
2. Sau đó chọn Data -> Subtotal
3. Tại cửa sổ Subtotal bạn chọn:
-> at each change in: cột mà bạn muốn subtotal
-> Use funtion: bạn chọn hàm mình muốn áp dụng để tính sum, count, max, min vv..
-> Add subtotal to: Bạn chọn những cột ( có thể 1 hay nhiều cột tuỳ theo yêu cầu của bạn) mà bạn muốn tính subtotal.
Sau đó chọn OK.
Nếu không muốn xem chi tiết bạn nhấn vào số 2 bên góc trái của bảng tính, nếu muốn xem Grandtotal bạn nhấn vào số 3.
Nếu muốn dỡ bỏ subtotal bạn chọn Data -> Subtotal->remove all
Chúc Bạn Thành Công !

J

jessicalam2412

Guest
29/7/10
3
0
1
tphcm
vậy cho mình hỏi tính thâm niên dùng công thức nào vậy trên excel

C

chungbhxh

Sơ cấp
9/10/09
10
0
0
Gio Linh
Nhờ các bác chỉ giáo!

Hiện nay, mình có một bảng excel trong cột có hiển thị '201103. Bác nào biết cách chuyển thành 03/2011, xin chỉ giáo dùm. Thank

T

thuyduong2010

Guest
30/3/10
16
0
0
vinh long
bạn click chuột phải vô cột đó, chọn format cells rùi chọn cách hiện thị ngày thang lai thui.

mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh
Hiện nay, mình có một bảng excel trong cột có hiển thị '201103. Bác nào biết cách chuyển thành 03/2011, xin chỉ giáo dùm. Thank

ban nhấp vào điểm giao nhau giữa hàng và cột của bảng tính mục đích để mình định dạng lại.
sau đó bạn vào strat chọn setting chọn controlpanel/date,time,language.../date and time/regional options/ custome/ chọn thẻ date ở mục shord date sample đánh dd/mm/yyyy(nếu muốn hiển thị năm 2 chữ số thì đánh yy) ở mục long date.... đánh tương tự như vậy . Sau đó apply rồi ok.Nếu bạn chỉ muốn hiện tháng và năm thì đánh mm/yyyy:0frown::0frown::0frown:

Sửa lần cuối:
D

domfootwear

Sơ cấp
18/3/08
9
0
1
long an
ban nhấp vào điểm giao nhau giữa hàng và cột của bảng tính mục đích để mình định dạng lại.
sau đó bạn vào strat chọn setting chọn controlpanel/date,time,language.../date and time/regional options/ custome/ chọn thẻ date ở mục shord date sample đánh dd/mm/yyyy(nếu muốn hiển thị năm 2 chữ số thì đánh yy) ở mục long date.... đánh tương tự như vậy . Sau đó apply rồi ok.Nếu bạn chỉ muốn hiện tháng và năm thì đánh mm/yyyy:0frown::0frown::0frown:
Không thể làm theo cách này được vì cái cần định dạng là text ('201103), chỉ có cách là dùng cột phụ để tác động, hoặc dùng VBA để chuyển đổi và thay thế.

Ví dụ cái '201103 nằm ở cell A1 thì cell B1 bạn gõ như sau:

Mã:
=RIGHT(A1,2)&"/"&LEFT(A1,4)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA