SỔ KẾ TOÁN

• Thread starter ngphe
  • Ngày gửi
N

ngphe

Guest
23/4/03
20
0
0
Một công ty TNHH chỉ có một nhân viên kế toán, đăng ký hình thức kế toán chứng từ ghi sổ ( không có chương trình kế toán). Để tiện việc làm kế toán của mình nhân viên này đã làm toàn bộ sổ sách của mình trên máy tính ( bằng excel) sau đó in ra từng tháng( theo dạng sổ tờ rời - không có đăng ký với cơ quan thuế). Như vậy nhân viên này đã làm sổ đúng hay sai. Mong các bạn cùng cho ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

uyenuy

Guest
19/6/03
1
0
0
Long an
Bạn phảo gửi thông báo đăng ký với Cơ quan thuế quản lý, hàng tháng in sổ sách ra đóng thành quyển, có số trang, đóng dấu giảp lai, kế tóan và Giám đóc ký tên đóng dấu. Mẫu biểu trên máy phải đúng quy định về sổ sách của Bộ TC

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
OK ! Đúng như vậy.

N

ngphe

Guest
23/4/03
20
0
0
Nếu DN này chưa đăng ký với cơ quan thuế về việc xử dụng sổ tờ rời thì phải xử lý như thế nào cho hợp lý, hợp lệ.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Thì bây giờ gửi thông báo đăng ký với Cơ quan thuế quản lý ( có gửi còn hơn không có )

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Anh Bội Hòang cho em hoi là : công ty em đăng ký thực hiện hình thức kế toán chứng từ ghi sổ . Nhưng hàng tháng thì em cập nhập tất cả chứng từ lên chứng từ ghi sổ trên máy vi tính rồi in ra, còn tất cả các sổ sách khác đều viết bằng tay cả . Làm như vậy có đúng không ?

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Nếu thực hiện đúng theo hình thức kế toán chứng từ ghi sổ thì không sao cả .

H

hoangtrinh

Guest
5/1/04
21
0
0
bạn LA MINA ơi, như vậy thì trong sổ vẫn ghi tất cả những nghiệp vụ đã phát sinh hay chỉ ghi số phát sinh tổng cộng trong tháng thôi?
Mình cũng ghi nghiệp vụ phát sinh trên máy nhưng đến hồi ghi sổ thì lười ghi lại, nên chỉ ghi Sdđk, Sps trong kỳ và SDCK thôi hà. Không biết mình ghi vậy thì có được hay ko?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Các tờ chứng từ ghi sổ thì bạn có thể nhập vào máy tính , rồi in ra.
Còn khi viết tay vào sổ thì bạn phải ghi lại từng nghiệp vụ phát sinh, không thể ghi số phát sinh tổng cộng trong tháng được.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Các sổ chi tiết phải ghi đầy đủ theo đúng quy định. Chứng từ ghi sổ có thể vào từ máy tính rồi in ra, đây là căn cứ để ghi số Cái.

Số tổng cộng của từng tờ CTGS là căn cứ để vào sổ đăng kí chứng từ ghi sổ.
Cuối tháng đối chiếu kiểm tra giữa số liệu trong sổ chi tiết với sổ Cái ...

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
pthao hỏi thêm về sổ sách

1/ Khi mới thành lập thì Dn phải gửi mẫu đăng kí chế độ kế toán với cục Thuế quản lý DN ( Về hình thức sổ , tiền tệ áp dụng ,sổ làm tay hay bằng máy ......)

2/ Nếu bằng tay , thì mua sổ theo mẫu của Bộ Tài chính , về DN đóng dấu giáp lai và bắt đầu ghi sổ

Hỏi : Mấy sổ sách này có cần dấu của Chi Cục Thuế không ?
hay chỉ cần dấu của Dn và chữ ký người có liên quan là đủ thì sổ sách được coi là hợp lệ

3/ Còn nếu bằng máy thì hàng tháng phải in ra , đóng thành sổ , đóng dấu giáp lai , chữ kí chủ Dn là đủ phải không ?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
1/ Đúng rồi, khi mới thành lập bạn phải đăng ký hình thức sổ kế toán với cục thuế.
2/ Nếu ghi sổ bằng tay , thì bạn phải làm một công văn đăng ký duyệt mua sổ kế toán ( theo mẫu- 2 bản ) , bạn đem lên cho cán bộ quản lý thuế ký duyệt ( Chi cục thuế ), họ giữ 1 bản, còn 1 bản bạn đem xuống phòng kế toán của chi cục thuế để mua sổ . Khi đi nhớ mang theo con dấu có tên cty & Mã số thuế để đóng lên những cuốn sổ mà bạn mua. Sau đó bạn để sổ lại cho đại diện chi cục thuế ký tên và đóng dấu ( họ sẽ đóng dấu giáp lai từng tờ ), khỏang 1 tuần mới đến lấy về . Như vậy sổ bạn ghi mới được coi là hợp lệ.

Nếu bạn in sổ bằng máy tính, thì hàng tháng vẫn phải mang sổ ấy đến chi cục thuế để đóng dấu .

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
pthao tìm đúng người rối đây ...
Bởi vậy cho pthao hỏi thêm leloanbt vài câu nữa nghen ..

1/ Bạn có mẫu Công Văn này không ? có thể gửi cho mình mẫu đó không ? Mẫu đăng kí sổ kế toán viết tay
2/ DN vẫn chưa đăng kí CHế Độ kế toán với BỘ Tài Chính vì pthao chưa có chứng chỉ KT trưởng , vậy thì gửi công văn mua sổ cho Cục Thuế được không ?
Họ có chấp thuận không ??

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
To pthao : Mình có mẩu đăng ký duyệt mua sổ kế toán, mình gửi mail cho bạn. Địa chỉ email của bạn là gì nhỉ ?
Công ty của bạn là Vốn đầu tư nước ngoài ? Nên bạn mới phải đăng ký chế độ kế toán với BTC và phải có chứng chỉ kế toán trưởng( nếu phải thì chúng ta cùng cảnh ngộ rồi, huy vọng được trao đổi nhiều :two: ). Bạn gửi mẩu đăng ký này cho Cục thuế hoặc Chi cục thuế quản lý cty bạn.

To anh pnpuong : Bây giờ em cũng không biết quy định về đăng ký mẫu sổ đó nằm trong văn bản nào nữa, chỉ biết lên gặp cán bộ thuế họ bảo làm sao thì mình cứ làm y như vậy...hi hi ....]

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Hi leloanbt,

Đúng là công ty mình có vốn đầu tư nước ngoài ( sxkd phần mềm )
Công ty mình thuộc Cục thuế TP HCM quản lý
1/Mình không rành việc đăng kí Sổ này cho lắm ;
leloanbt có thể hướng dẫn kĩ hơn một chút cho mình không ?

2/ Trước Tết mình có lên Chi Cục Thuế thì lại được biết về việc này như sau : Công ty thuộc Cục Thuế quản Lý thì chỉ cần gửi " Tờ đăng ký thực hiện hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn " cho Cục Thuế ( Phòng Khu chế xuất ) , xong rồi về mua sổ kế toán đừng hình thức đó rồi về tiến hành ghi chép, không cần đóng dấu sổ gì cả ?????

Bây giờ mình chẳng biết làm thế nào nữa ??

3/Bên bạn đã đăng kí Chế Độ Kế toán với Bộ Tài Chính rồi à ? Có phải gởi hồ sơ trực tiếp ra ngoài Hà Nội không ? Họ phúc đáp như thế nào và có gửi lại cho mình giấy tờ gì xác nhận đã đăng kí chế độ kế toán không ? Và bên bạn mất bao lâu thì hoàn tất thủ tục này ?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Hi pthao ,
Hiện tại thì mình đang Công ty có vốn đầu tư nước ngoài và làm bên sản xuất phần mềm, do Cục thuế QL, cũng giống như pthao vậy.

Pthao có tìm đọc Thông tư 60 TC/CDKT ngày 01/09/1997 Hướng dẫn thực hiện chế độ kế toán cho DN có vốn đầu tư nước ngoài chưa ??? Trong này có quy định rõ về việc đăng ký chế độ kế toán với BTC. Leloanbt đã làm rồi , nên có chút kinh nghiệm.
Bạn phải gửi hồ sơ trực tiếp ra Vụ chế độ KT ngoài HN, khoảng chừng 20 ngày thì họ sẽ gửi cho mình Công văn chấp thuận , thời gian tối đa hoàn tất thủ tục này là 1 tháng thôi. Còn hồ sơ bao gồn những giầy tờ gì thì hình như mình nhớ là đã có bài viết hướng dẫn cụ thể trên diễn đàn rồi, bạn tìm lại xem.

2/ Trước Tết mình có lên Chi Cục Thuế thì lại được biết về việc này như sau : Công ty thuộc Cục Thuế quản Lý thì chỉ cần gửi " Tờ đăng ký thực hiện hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn " cho Cục Thuế ( Phòng Khu chế xuất ) , xong rồi về mua sổ kế toán đừng hình thức đó rồi về tiến hành ghi chép, không cần đóng dấu sổ gì cả ?????

Bây giờ mình chẳng biết làm thế nào nữa ??
Theo kinh nghiệm ở cty mình thì do mọi việc mình làm trên máy tính cả , nên mình chỉ mua mấy quyển sổ cái , về đánh dấu trang và đóng dấu giáp lai từng trang ( lấy mộc tên cty đóng vào ) , sau đó mang lên cho cán bộ thuế trực tiếp QL đóng dấu xác nhận đã đăng ký , sau đó mới đem về để ghi .
Công ty bạn nằm ở Khu phần mềm Quang Trung Q.12 hay sao mà do Phòng Khu chế xuất QL ? Vì công ty mình hiện nay do Phòng đầu tư nước ngoài quản lý.

Nếu còn chưa rõ bạn cứ hỏi tiếp, mình sẳn sàng chia sẽ.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Mẩu đăng ký duyệt sổ kế toán mà mình nói sẽ gừi email cho bạn ở trên là dùng cho DN do chi cục thuế quản lý ( VD chi cục thuế Q.I) . Mình nghĩ cty bạn sẽ không dùng được mẫu này rồi . Nhưng không sao, mình gửi cho bạn kham khảo vậy . Biết thêm một tí cũng không sao há !

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Thanks leloanbt nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA