Thuế TNDN mới thành lập 12 triệu???

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình đang định thành lập doanh nghiệp.
Hôm rồi qua văn phòng tư vấn luật hỏi thì họ nói thuế TNDN thấp nhất mà DN phải tạm nộp là 12 triệu một năm (tạm nộp-mình biết nộp thì dễ đòi thì khó!!!). Mình nói Luật đâu có quy định. Mong các bác chỉ giúp có đúng thế không. Trường hợp trong cả năm mình không có doanh thu thì sao có phải tạm nộp không. Mình định khai là lãi khoang 4 triệu một năm x 25% thì phải nộp thuế TNDN 1 triệu thôi được không. Chưa biết làm ăn ra sao mà nộp vậy thì khó quá).

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chiên da xốp

Cao cấp
Ngành thuế họ có cơ sở để ấn định đó bạn, không phải là ấn định đại đâu.
Nó là con số trị giá gia tăng bình quân, tùy thuộc vào :
-Ngành nghề
-Địa phương
-Qui mô và hình thức đầu tư
Nếu công ty bạn có nhờ văn phòng luật tư vấn, hãy nhờ họ tư vấn đến nơi đến chốn luôn.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng vậy bạn ạ! Con số này nộp kéo dài trong 4 quý, giờ đã là quý 2, nếu bạn khai báo thì cũng chỉ nộp số tiền là 8 triệu thôi.

T

teus

Guest
Ôi, thế thì lấy vốn đâu ra mà kinh doanh nữa???? Tôi cũng dự định thành lập một công ty nhỏ, kinh doanh các mặt hàng có giá trị thấp. Dự định của tôi về vốn đầu tư ban đầu (cả cơ sở vật chất, nhân sự, thuê địa điểm lẫn hàng hóa...) khỏang 20 triệu. Trong khi đó tôi chỉ có 25 triệu. Nếu nộp thuế mất 8 triệu như bạn Mina nói thì kể như đứt cước. Vậy có cách nào để hõan hoặc giảm Thuế TNDN như bạn Salemok nói không?

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
tôi cũng đã từng bị áp đặt mức thuế như vậy đấy. Vừa rồi tôi nộp tờ khai thuế cho công ty mới thành lập cũng bị áp đặt mức 1triệu/tháng. Công ty mới thành lập thì lấy đâu ra mà nộp nhiều thế đúng không? nhưng mình cứ làm theo như cách của mình thôi, sau đó giải trình với họ sao cho hợp lý là được mà.
Mà hình như tôi cũng có nêu vấn đề này trên diễn đàn rồi đấy ("thuế TNDN tạm nộp được quy định như thê nào??). bạn vào tìm lại xem, trong đó mọi người bày cho tôi nhiều cách giải quyết hay lắm đấy.
Thân

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
thuees TNDN

Mình chỉ là DN dịch vụ. Hiện thành lập nhưng nói thật là chưa biết khi nào có DThu. Do đó mình định kê khai lần đầu từ thàng 7/2005 đến hết 2005 DThu bằng không hoặc xuất bừa một vài hoá đơn cho có DThu một số vừa đử để tạm nộp cả 6 tháng là khoảng 2 triệu thuế TNDN còn sang năm thì tính tiếp được không. Nếu sau bao lâu không có DThu thì cơ quan thuế thu hồi hoá đơn. Nếu cứ kê khai vậy họ có làm gì được mình không. Vì rõ ràng không có DTHu thì họ làm gì được mình. Nếu họ cứ áp đặt ra thông báo thì sao? Các bạn chỉ giúp nhé mình cần lăm. Cám ơn.

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
salemok nói:
Mình chỉ là DN dịch vụ. Hiện thành lập nhưng nói thật là chưa biết khi nào có DThu. Do đó mình định kê khai lần đầu từ thàng 7/2005 đến hết 2005 DThu bằng không hoặc xuất bừa một vài hoá đơn cho có DThu một số vừa đử để tạm nộp cả 6 tháng là khoảng 2 triệu thuế TNDN còn sang năm thì tính tiếp được không. Nếu sau bao lâu không có DThu thì cơ quan thuế thu hồi hoá đơn. Nếu cứ kê khai vậy họ có làm gì được mình không. Vì rõ ràng không có DTHu thì họ làm gì được mình. Nếu họ cứ áp đặt ra thông báo thì sao? Các bạn chỉ giúp nhé mình cần lăm. Cám ơn.
ừ, nếu bạn ko có doanh thu thì cơ quan thuế chẳng làm gì được bạn đâu, họ chỉ thu của bạn mỗi thuế môn bài thôi.
Nhưng ko có doanh thu thì sẽ có vấn đề là bạn lấy gì trả lương, lấy gì chi phí -> chẳng mấy mà bạn mất vốn. Lúc đó thì Sở KH&ĐT sờ đến bạn thôi.

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
cơ quan thuế cứ doạ là sau 3 tháng không phát sinh doanh thu sẽ thu hồi lại hoá đơn, Nhưng thực ra không phải như vậy đâu. Nhưng nếu là công ty dịch vụ mà làm cả năm không có doanh thu thf cũng lạ thật???

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Bathanh nói:
ừ, nếu bạn ko có doanh thu thì cơ quan thuế chẳng làm gì được bạn đâu, họ chỉ thu của bạn mỗi thuế môn bài thôi.
Nhưng ko có doanh thu thì sẽ có vấn đề là bạn lấy gì trả lương, lấy gì chi phí -> chẳng mấy mà bạn mất vốn. Lúc đó thì Sở KH&ĐT sờ đến bạn thôi.

Mình đồng ý là bạn phải nộp thuế môn bài, còn thuế TNDN nếu cty thực sự k phát sinh doanh thu thì chẳng phải nộp gì cả.
Nhưng mình không đồng tình với ý kiến " không phát sinh doanh thu thì lấy gì trả lương, chi phí" bởi vì nếu cty mới thành lập, trong giai đoạn đầu tư thì lấy đâu ra doanh thu. Hơn nữa KD là có rủi ro nếu không thì làm gì có luật phá sản chứ

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Acc242 đọc lại những gì bạn hoangphuc viết giúp mình.
Chưa có doanh thu khác với không có doanh thu mà.
làm kế toán có thể làm cái việc xuất hóa đơn bừa đi cho có doanh thu được không?
Mình không hiểu.
mình chỉ trả lời, nếu ko có doanh thu thì ai làm gì được mình thôi.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình muốn nói là mình có lý do kinh doanh đôi khi phải có rủi ro, nhiều khi không có Dthu thật sự, nhwngx lúc đó thật sự mình phải bỏ tiền túi ra trả chi phí thôi nhưng lâu quá các cơ quan chức năng hay vớ vẩn lắm. Khi đó mình cứ cùn có được không?

A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
Cty mình đã hoạt động được 3 năm, nhưng năm nào cũng bị ép nộp thuế TNDN năm nay cao hơn năm trước, nếu không thì cán bộ thuế gọi điện thoại với giọng nói hết sức vô học luôn coi DN là "tội phạm". Và BGĐ Cty mình thì không muốn gây với họ, nên nhất định không "đi đêm" thà nộp nhiều cho nhà nước còn hơn cho bọn họ. Mặc dù cty vẫn đang hoạt động lỗ nhưng vẫn phải nộp thuế TNDN gần 30tr/năm. Không bao giờ bạn thành lập Cty mới mà bên thuê không "bắt" bạn nộp thuế TNDN. Trong từng chi cục thuế có khoán số thuế mà từng cán bộ thuế phải thu hàng năm, do đó càng ép DN được càng nhiều càng tốt. Thật sự là mình rất bức xúc với cách làm việc của cán bộ thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì cán bộ thuế cũng chịu sức ép từ trên xuống mà. Họ đành phải ép các DN thôi. Và kế toán là khổ nhất khi phải đương đầu với họ.
Nhưng bạn thử nghĩ mà xem, hoạt động 3 năm rồi mà vẫn lỗ thì hoạt động tiếp làm gi? Đóng cửa về, lấy tiền vốn gửi tiết kiệm còn hơn. Cho nên là hãy cho lãi đi, ít thôi cũng được, hãy đóng góp vào ngân sách nhà nước chút ít.
ACMC nói:
Cty mình đã hoạt động được 3 năm, nhưng năm nào cũng bị ép nộp thuế TNDN năm nay cao hơn năm trước, nếu không thì cán bộ thuế gọi điện thoại với giọng nói hết sức vô học luôn coi DN là "tội phạm". Và BGĐ Cty mình thì không muốn gây với họ, nên nhất định không "đi đêm" thà nộp nhiều cho nhà nước còn hơn cho bọn họ. Mặc dù cty vẫn đang hoạt động lỗ nhưng vẫn phải nộp thuế TNDN gần 30tr/năm. Không bao giờ bạn thành lập Cty mới mà bên thuê không "bắt" bạn nộp thuế TNDN. Trong từng chi cục thuế có khoán số thuế mà từng cán bộ thuế phải thu hàng năm, do đó càng ép DN được càng nhiều càng tốt. Thật sự là mình rất bức xúc với cách làm việc của cán bộ thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA