Mỗi tuần một chuyên đề

Điều kiện thi kiểm toán

• Thread starter Tien_la_gi
  • Ngày gửi
T

Tien_la_gi

Guest
Các bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi, em học kế toán của trường đại học không thuộc khối kinh tế có được thi chứng chỉ hành nghề kiểm toán không? nếu được có phải học bổ xung môn không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tien_la_gi

Guest
Cảm ơn bạn nhiều. Mình cũng đã đọc nhưng vẫn không rõ là mình học kế toán ở một trwờng kỹ thuật liệu có được thi kiểm toán viên không (Mình làm kế toán được 5 năm rồi)

H

hunghien

Guest
5/6/05
1
0
0
Hanoi
Em chao tat ca moi nguoi cua dien dan Webketoan.
Em dang la sinh vien nam thu 3 va em hoc ve ke toan. Em muon hoi cac anh cac chi la co phai em phai hoc xong dai hoc ve ke toan thi moi duoc hoc ve Kiem toan ?
va thoi gian hoc la bao lau?

N

NTTAU45B

Guest
20/5/05
4
0
0
38
Ha Noi
Đọc file đó bằng cái gì??? Em không bít, huhu :(

Z

zuzu209

Guest
19/9/05
19
0
0
40
HCM city
???????

hunghien nói:
Em chao tat ca moi nguoi cua dien dan Webketoan.
Em dang la sinh vien nam thu 3 va em hoc ve ke toan. Em muon hoi cac anh cac chi la co phai em phai hoc xong dai hoc ve ke toan thi moi duoc hoc ve Kiem toan ?
va thoi gian hoc la bao lau?

Trong chương trình Kế toán ở đại học có môn kiểm toán nữa mà? đâu phải xong đại học mới có thể học kiểm toán áh? gồm phần 1 và 2, 10 tín chỉ chứ ít ỏi gì á bác :dzo:

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Tien_la_gi nói:
Cảm ơn bạn nhiều. Mình cũng đã đọc nhưng vẫn không rõ là mình học kế toán ở một trwờng kỹ thuật liệu có được thi kiểm toán viên không (Mình làm kế toán được 5 năm rồi)

Bạn học kế toán tại trường kĩ thuật tôi nghĩ vẫn được thi CPA, vì theo NĐ 105 thì những người tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính kế toán được phép thi CPA. Tốt nhất là bạn cứ gửi một công văn lên trên bộ tài chính để hỏi chi tiết về vấn đề này!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nghị định số 105/2004/NĐ-CP ngày 30/03/2004 về Kiểm toán độc lập xưa như Diễm rồi. Cái này mới hơn: Quyết định số 59/2004/QĐ-BTC ngày 09/07/2004 Ban hành "Quy chế thi tuyển và cấp Chứng chỉ kiểm toán viên và Chứng chỉ hành nghề kế toán".

Trong đó có quy định: người dự thi lấy "Chứng chỉ kiểm toán viên" phải có đủ các điều kiện sau đây: ...

b) Có bằng cử nhân kinh tế chuyên ngành Tài chính - Ngân hàng hoặc Kế toán- Kiểm toán và thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán đủ 5 năm trở lên hoặc thời gian thực tế làm trợ lý kiểm toán ở doanh nghiệp kiểm toán đủ 4 năm trở lên;...

Toàn điều kiện đủ thôi ạ: cử nhân kinh tế, chuyên ngành Tài chính - Ngân hàng hoặc Kế toán- Kiểm toán và thâm niên công tác trong nghề này nữa.

Quy định đã rõ, cần gì phải hỏi Bộ tài chính.

A

Aimer

Guest
20/1/07
1
0
0
vietnam
em vẫn ko hiểu lắm,vậy phải là cử nhân kinh tế,hoặc...(như trên) thi moi được làm kiểm toán viên?em nghe bạn nói là ko có chuyên ngành kiểm toán riêng mà phải học hết kế toán mới học kiểm toán co đúng ko a??

H

hop

Guest
4/12/06
10
0
0
40
Ha Noi
Aimer nói:
em vẫn ko hiểu lắm,vậy phải là cử nhân kinh tế,hoặc...(như trên) thi moi được làm kiểm toán viên?em nghe bạn nói là ko có chuyên ngành kiểm toán riêng mà phải học hết kế toán mới học kiểm toán co đúng ko a??
Chào bạn.bạn hiểu thế nào về nghề kiểm toán,không trả lời được điều này thì đừng có hỏi thi vào ngành kiểm toán mà làm gì. Bởi đây không phải là nghề dành cho những bạn không hiểu gì về nó bởi nó rất căng thẳng và không phải là nghề mà ai cũng làm được.Nếu bạn thích học thi được chứng chỉ CPA VN hay chứng chỉ CPA Úc, hay CPA Mỹ, hay ACCA thì đòi hỏi bạn còn phải hội tụ được nhiều thứ nữa. Mình khuyên thật bạn nha bạn đừng ngồi đó mà hỏi thi vào ngành kiểm toán như thế nào nữa mà hay chuẩn bị kiến thức cho chính bản thân mình đi, bởi mình biết nghề kiểm toán không chỉ dành cho những người học kế toán mà nó còn dành cho nhiều người học các ngành khác

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cho mình hỏi với, muốn học CPA thì học ở đâu? Có phải do bộ tài chính cấp bằng ko? (như chứng chỉ kế toán trưởng ấy)?

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Điều kiện dự thi Kiểm toán viên Việt Nam
2.1. Dự thi lần đầu
Người đăng ký dự thi lần đầu kỳ thi năm 2007 phải có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có lý lịch rõ ràng, có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, không thuộc các đối tượng không được hành nghề kế toán, hành nghề kiểm toán theo quy định của pháp luật;
b) Có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán; hoặc bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành kinh tế, quản trị doanh nghiệp, quản trị kinh doanh có tổng số đơn vị học trình các môn học: tài chính, kế toán, kiểm toán, phân tích tài chính, thuế trên 10% tổng số học trình cả khóa học;
c) Thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán từ 5 năm trở lên kể từ năm ghi trên bằng tốt nghiệp đại học đến 31/11/2007 (bằng đại học cấp năm 2002 trở về trước); hoặc thời gian thực tế làm trợ lý kiểm toán ở doanh nghiệp kiểm toán từ 4 năm trở lên kể từ năm ghi trên bằng tốt nghiệp đại học đến 31/11/2007 (bằng đại học cấp năm 2003 trở về trước);
d) Có chứng chỉ tin học trình độ B trở lên;
đ) Có chứng chỉ ngoại ngữ từ trình độ C trở lên của 01 trong 05 thứ tiếng thông dụng: Anh, Nga, Pháp, Trung, Đức; hoặc tốt nghiệp đại học ở các nước học bằng 01 trong 05 thứ tiếng trên.
2.2. Dự thi lại môn thi chưa đạt yêu cầu, thi nâng điểm hoặc thi tiếp các môn chưa thi: Phải có giấy chứng nhận điểm thi do Hội đồng thi tuyển kiểm toán viên cấp Nhà nước cấp. Các môn thi đạt yêu cầu của các kỳ thi trước chỉ được bảo lưu kết quả thi của kỳ thi năm 2005 và năm 2006.
2.3. Dự thi chuyển tiếp lấy Chứng chỉ kiểm toán viên phải có các điều kiện sau đây:
a) Đủ điều kiện theo quy định tại điểm đ Mục 2.1 trên đây;
b) Phải có Chứng chỉ hành nghề kế toán được Bộ Tài chính cấp.

H

hanhuyen

Guest
dạ cho em hỏi thế nào là "phải hiểu biết về nghề",những kiến thức mà đàn anh chỉ dẫn ở đây là gì?Ah,ngoài "big four" ,ở VN còn cty kiểm toán nào co tiếng ko?Đàn em cảm ơn.

T

tuhocketoan

Guest
7/12/07
29
0
0
HCMC
cần bao nhiêu kiến thức để dự tuyển trợ lí kiểm toán?

Hic, vậy muốn làm trợ lí kiểm toán cần có những kiến thức gì?
Có cần phải biết rành rẽ toàn bộ chuẩn mực kế toán và kiểm toán mới đc tuyển k?
Nếu thế thật thì ôn vài tháng k biết đã dám đi nộp đơn chưa nữa, hic, nghe bà con nói tự nhiên thấy bi quan quá! :wall:

Mình tốt nghiệp kế toán chính quy nhưng bỏ lâu quên khá nhiều rồi, ôn lại thì biết căn bản định khoản kế toán thôi. Liệu mình có cơ hội làm trợ lí kiểm toán k?

Có ai dạy kèm cấp tốc vụ này k? Tự mò sao thấy phiêu quá!

tuhocketoan@yahoo.com

Sửa lần cuối:
H

haotnk3

Sơ cấp
2/7/09
6
0
0
35
thai nguyen
Đúng thi kiểm toán ban phải đòi hỏi một kiến thức toàn diện, hãy bắt đầu từ những cái đơn giản nhất, đến khi đủ 5 năm kinh nghiệm, thì cố gắng thi để thành được 1 kiểm toán viên

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Ai đủ tiêu chuẩn đều được tham dự vào kỳ thi CPA;
Dĩ nhiên kỳ thi này rất khó vì nó chỉ được ôn tập trong vòng 3 tháng từ tháng 6 - 9 và phải thi tới 8 môn. và điểm chuẩn để đậu là 38 điểm trở lên.

Các bạn có nhu cầu thì hãy cố gắng lên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA