Mỗi tuần một chuyên đề

Hao mòn tài sản cố định

• Thread starter shunshine
  • Ngày gửi
S

shunshine

Guest
28/11/07
36
0
0
37
tphcm
Các anh chị cho em hỏi TK 214 trên bảng cân đối số phát sinh có phải nằm bên nợ và ghi âm không?
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meangirl

Sơ cấp
24/9/09
33
0
0
34
bac giang
tk 214 nằm ở phần TSCD nhưng dược ghi âm

H

hientc

Guest
4/7/09
1
0
0
39
thanh chuong nghe an
Chào các thành viên trong diễn đàn, ai biết cách xử lý hoá đơn GTGT đầu vào bị thất lạc mất của các năm trước giờ phải làm thế nào. và hoá đơn đầu ra của minh quyên kê khai giờ phải xử lý thế nào

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
về HMTSCD TK 214
trên bảng cân đối kế toán thì ghi âm. ok
nhưng trên bảng cân đối số phát sinh số dư ghi bên có không phai là ghi âm
chính xác đó

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
về hóa đơn quên kê khai thì giờ kê khai bổ sung trên mẫu 01/KHBS nhớ tính số ngày nộp chậm và số tiền nộp phạt với tỷ lệ 0.05%.

N

nguyen_quoc_dung

Guest
5/12/05
30
0
6
Bà Rịa-Vũng Tàu
Chào các thành viên trong diễn đàn, ai biết cách xử lý hoá đơn GTGT đầu vào bị thất lạc mất của các năm trước giờ phải làm thế nào. và hoá đơn đầu ra của minh quyên kê khai giờ phải xử lý thế nào

Nếu bị mất hoá đơn đầu vào thì bạn làm Thông báo cớ mất gởi Cơ quan công an nơi Công ty bạn đóng trụ sở. Sau đó gởi Công văn cho Cục thuế (Chi cục thuế) quản lý để thông báo về việc mất hoá đơn, kèm theo Thông báo cớ mất có xác nhận của Công an. Mỗi hoá đơn bị mất bạn phải nộp phạt 200.000. Sau đó bạn nhờ Công ty đã xuất hoá đơn photo Liên 1 của hoá đơn và đóng dấu sao y bản chính. Lưu lại hoá đơn này để xuất trình cho Cơ quan thuế khi có kiểm tra.

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
44
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Sai rùi bạn sunshine ạ.
TK 214 có số phát sinh và số dư bên có trên bảng cân đối phát sinh
Số dư có của TK 214 được ghi trên bảng cân đối kế toán mới là số âm.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30-12-2002 :
Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:
Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.
Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.
Tổ chức, cá nhân mua tài sản thuộc loại phải đăng ký sử dụng (xe ô tô, xe máy ...) mà liên 2 của hoá đơn phải lưu tại cơ quan quản lý tài sản (Công an) được thay thế hoá đơn mua hàng gồm các chứng từ sau: Phiếu thu tiền (liên 2, bản gốc) - Mẫu CTT 41, Biên lai trước bạ (bản Photocopy liên 2), hoá đơn (bản Photocopy liên 2) liên quan đến tài sản phải đăng ký.

N

nuhong

Sơ cấp
3/11/08
14
1
0
36
Hải Phòng
Số dư Có của TK 214 khi ghi trên bảng cân đối số phát sinh thì ghi vào bên Nợ và ghi âm

C

cuong do la

Guest
21/9/09
2
0
0
38
nghe an
Các đại ca ơi.Cho đệ hỏi với nay
Công ty mình đã xây nhà xưởng được gần một năm rồi mà kế toán không làm hồ sơ để đăng ký tài sản cố định.
Mình mới vào nghề nên hỏi các anh các chị chỉ gium em các bước và cách làm nhanh chóng để đưa tài sản vào để còn khấu trừ mà.Có ai tài hoa giúp em với
Có gì liên lạc vào mail của em được ko: Hoangsycuong@Gmail.com.
Em xin cảm ơn và hậu tạ

G

girltaichinh831982

Sơ cấp
Các đại ca ơi.Cho đệ hỏi với nay
Công ty mình đã xây nhà xưởng được gần một năm rồi mà kế toán không làm hồ sơ để đăng ký tài sản cố định.
Mình mới vào nghề nên hỏi các anh các chị chỉ gium em các bước và cách làm nhanh chóng để đưa tài sản vào để còn khấu trừ mà.Có ai tài hoa giúp em với
Có gì liên lạc vào mail của em được ko: Hoangsycuong@Gmail.com.
Em xin cảm ơn và hậu tạ

Trước đây khi có TSCĐ phát sinh phải đăng ký với cơ quan thuế về phương pháp tính khấu hao. Tuy nhiên bây giờ như mình được biết nhiều chi cục đã bỏ cái lệ đó rồi. Bạn thử hỏi quản lý thuế của bạn xem

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA