Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi pro 2 vấn đề liên quan tới misa

• Thread starter thanggnutx
  • Ngày gửi
T

thanggnutx

Sơ cấp
27/9/09
12
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
- Thứ nhất: Nghiệp vụ vay vốn như: vay vốn ngân hàng, vay vốn cá nhân thì hạch toán vào đâu? Tôi ko thấy có phần hạnh toán nghiệp vụ vay vốn ở misa 7.9
- Thứ hai: Chi phí chuyển tiền có thuế 10% nên định khoản ở đâu? Tôi thử vào phần ngân hàng/sec để hạch toán nhưng cứ báo lỗi ko thể lưu được khi nhập thuế vào. Còn có thể hạnh toán trong phần mua hàng được ko? Mình cũng thấy ko hợp lý lắm vì nó nằm ở chứng từ ngân hàng.

Mong pro trả lời dùm!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

- Thứ nhất: Nghiệp vụ vay vốn như: vay vốn ngân hàng, vay vốn cá nhân thì hạc toán vào đâu? Tôi ko thấy có phần hạnh toán nghiệp vụ vay vốn ở misa 7.9
- Thứ hai: Chi phí chuyển tiền có thuế 10% nên định khoản ở đâu. Tôi thử vào phần ngân hàng/sec để hạch toán nhưng cứ báo lỗi ko thể lưu được khi nhập thuế vào. Còn có thể hạnh toán trong phần mua hàng được ko? Mình cũng thấy ko hợp lý lắm vì nó nằm ở chứng từ ngân hàng.

Mong pro trả lời dùm!

1. Tuỳ hình thức vay. Nếu 11/311 thì hạch toán ở Quản lý Qũy \ Phiếu chi hoặc Ngân hàng \ Nộp tiền vào TK
Nếu 331\311 bạn làm ở chứng từ nghiệp vụ khác.
2. Chi phí chuyển tiền bạn hạch toán ở Ngân hàng \ Phát hàng séc (UNC) \ Sau khi định khoản ở trang chi tiết N6\11,N1331\11 \ Sang trang thuế chọn loại thuế 01 \ Loại phát sinh "Thuế đầu vào không được khấu trừ"
PS: Số tiền thuế bên trang định khoản phải khớp với bên trang thuế

Chúc bạn thành công !

T

thanggnutx

Sơ cấp
27/9/09
12
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
Oh vậy là hạch toán thuế của phí chuyển tiền cũng ko được khấu trừ à? Vậy tôi đưa hết vào phí được ko nhỉ? Coi như toàn bộ số thuế nằm trong phí để tính lãi thu nhập DN cuối năm.

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Support misa !

Oh vậy là hạch toán thuế của phí chuyển tiền cũng ko được khấu trừ à? Vậy tôi đưa hết vào phí được ko nhỉ? Coi như toàn bộ số thuế nằm trong phí để tính lãi thu nhập DN cuối năm.

Sorry bạn mình viết nhầm bạn chọn là "Thuế đầu vào được khấu trừ"
Sáng chưa ăn sáng nhầm lẫn thông cảm nhé !

T

thanggnutx

Sơ cấp
27/9/09
12
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
Vậy tôi cố tình đưa hết vào phí được ko nhỉ? Vì tôi thấy từ xưa kế toán cũ đều ko hạch toán thuế của phí chuyển tiền. Giờ ngồi sửa lại thì lâu lắm.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Tất nhiên là được bạn ạ.
Ghi Nợ 642/Có 112.
Đối với khoản phát sinh mới bạn có thể hạch toán thuế được khấu trừ , khai báo các thông tin để lên bảng kê 02-GTGT

T

tranlamkc

Guest
26/10/09
1
0
0
hcm
tôi muốn hỏi : Misa net 2010 có thêm phần chiết khấu % cho tổng hóa đơn và chiết khấu thêm cho các mặt hàng hay không ?
ví dụ : xe hon da : mua 1 chiếc chiết khấu 10 % nếu mua 5 chiếc chiết khấu thêm 5% .
tổng hóa đơn khi thanh toán đúng hạn thì chiết khấu thêm 5% ???
Mong quý CTy trả lời giúp .
thanks

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chú ý:

% giảm cho từng mặt hàng gọi là Giảm giá hàng bán (ko gọi là CK)
% cho cả hóa đơn gọi là CK thương mại
% do thanh toán đúng hạn, gọi là CK thanh toán

Tất cả những cái đó liên quan tới: Chính sách giá (pricing policy), chính sách KM (promotion policy), chính sách thanh toán (payment term)

Muốn xem cái đó có support hay ko, chạy thử video hướng dẫn là biết liền.

Hope that help!

T

thanggnutx

Sơ cấp
27/9/09
12
0
1
36
Việt Trì - Phú Thọ
Tôi lại gặp vấn đề và xin hỏi một chút:
- Thứ nhất: Theo lý thuyết khi xuất bán một lượng hàng hóa (Tức là: N131/C511,333) thì đồng thời giá vốn hàng bán sẽ được tính luôn (N632/C155,156) Nhưng khi tôi bán hàng thì không thấy Misa kết chuyển luôn giá vốn. Vậy làm thế nào để xuất được giá vốn (tôi định vào phần xuất kho để thể hiện nhưng sợ nó ảnh hưởng tới số dư hàng hóa trong kho)
- Thứ hai: Khi chứng từ ngân hàng về, ví dụ như Séc - rút tiền gửi về quỹ. Tôi thể hiện nghiệp vụ đó trong phần Ngân hàng/Séc. Nhưng khi cần thể hiện ở quỹ (thu tiền về) thì tôi phải làm thế nào? Tôi cần có chứng từ là Phiếu thu để lưu sổ sách.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
+ Khi bán hàng: nếu bạn chọn PP tính giá bình quân cuối kỳ thì máy sẽ không tính ngay giá vốn. Bạn phải chọn: nghiệp vụ/Quản lý kho/ cập nhật giá xuất kho để cập nhật giá cho NV Nợ 632/Có 155,156 hoặc đổi sang PP tính giá xuất kho khác. Chú ý nếu bạn chọn bán hàng không kiêm phiếu xuất kho thì sẽ phải lập phiếu xuất kho. Bạn cần kiểm tra lại các thông số của dữ liệu để biết hướng xử lý.
+ Khi rút tiền gửi NH bạn lập phiếu thu (ở phiên bản 7.9), phần NV séc dùng để trả tiền cho Nhà cung cấp hoặc đối tượng khác bằng UNC hoặc sác tiền mặt, không nên dùng cho NV rút tiền mặt về quỹ. Bạn kẹp chứng từ của NH vào phiếu thu để lưu.
Bạn đọc kỹ lại hướng dẫn sử dụng nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA