Phân tích báo cáo tài chính một cách tổng quát

• Thread starter tqphuc
  • Ngày gửi
T

tqphuc

Sơ cấp
6/1/05
16
1
3
43
hanoi
www.vakt2.eu.tc
Tôi có một câu hỏi nhỏ, rất mong được diễn dàn trao đổi.
Để đánh giá tình hình tài chính của một doanh nghiệp (ngoài việc phân tích dựa trên tính toán các tỷ số ra) thì khi nhìn vào một bảng cân đối kế toán chỉ tiêu nào là quan trọng nhất, cho ta cái nhìn tổng quát nhất về tài chính của cong ty đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
tqphuc nói:
Tôi có một câu hỏi nhỏ, rất mong được diễn dàn trao đổi.
Để đánh giá tình hình tài chính của một doanh nghiệp (ngoài việc phân tích dựa trên tính toán các tỷ số ra) thì khi nhìn vào một bảng cân đối kế toán chỉ tiêu nào là quan trọng nhất, cho ta cái nhìn tổng quát nhất về tài chính của cong ty đó?
chẳng có 1 chỉ tiêu nào trên BCĐKT cho cái nhìn tổng quát nhất về tài chính của công ty đó cả đâu bạn ạ.
Chỉ tiêu lãi chưa phân phối? ko hẳn. vì lãi nhiều có khi chia hết, lãi ít có khi để lại.
Vốn lớn ư? ko hẳn, vì vốn lớn chưa chắc KD có hiệu quả.
vậy cái gì? Chẳng có cái gì mà 1 mình nó cho ta dc cái nhìn tổng quát hết. Muốn nhìn tổng quát, phải nhìn nhiều, và khái quát.
cho nên trong văn học, có 1 câu bị đính chính thế này: E xinh E đứng một mình sao biết xinh?

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Vâng, xin nói thêm 1 tí ạ, đó là: mức độ quan trọng của các chỉ tiêu trên báo cáo tài chính còn phụ thuộc vào... lĩnh vực, ngành nghề kinh doanh của công ty nữa bạn ạ.

Lostly

Lostly

Trung cấp
Đúng như anh Bathanh nói phải nhìn khái quát, nếu bạn chỉ cần tìm hiểu sơ sơ thì cứ xem doanh thu trong kỳ của công ty đó là bao nhiêu thì ta cũng có thể đánh giá được phần nào qui mô của công ty đó lớn hay nhỏ. Nếu lớn thì phải xem kỹ còn nếu nhỏ thì cứ chú ý đến phần nguồn vốn và công nợ, hàng hoá ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA