hoá đơn GTGT của ngân hàng

• Thread starter trangtc86
  • Ngày gửi
T

trangtc86

Guest
20/8/09
22
0
0
hà nội
e có 1 câu hỏi, mong cả nhà giúp đỡ với:
Số là e phụ trách mảng kê khai thuế GTGT cho công ty, nhưng đến phần kê khai hoá đơn GTGT của ngân hàng thì thắc mắc: Bình thường khi mình chuyển tiền đi đâu đó, ngân hàng đưa cho mình hoá đơn thu phí, trên đó ghi phí, thuế GTGT 10% thì ko vấn đề gì. Nhưng ví dụ như công ty e làm 1 hợp đồng bảo lãnh, khi ra ngân hàng lấy sổ phụ thì trên sổ phụ ngân hàng ghi phí phát hành bảo lãnh, GTGT của phí phát hành. Vậy sổ phụ đó có được lấy làm 1 hoá đơn GTGT ko? Lúc e kê khai chi phí đó trên phần mềm kê khai thuế thì ko được vì sổ phụ đó chẳng có số hoá đơn hay kí hiệu hoá đơn gì cả... hixxxx

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Số là e phụ trách mảng kê khai thuế GTGT cho công ty, nhưng đến phần kê khai hoá đơn GTGT của ngân hàng thì thắc mắc: Bình thường khi mình chuyển tiền đi đâu đó, ngân hàng đưa cho mình hoá đơn thu phí, trên đó ghi phí, thuế GTGT 10% thì ko vấn đề gì. Nhưng ví dụ như công ty e làm 1 hợp đồng bảo lãnh, khi ra ngân hàng lấy sổ phụ thì trên sổ phụ ngân hàng ghi phí phát hành bảo lãnh, GTGT của phí phát hành. Vậy sổ phụ đó có được lấy làm 1 hoá đơn GTGT ko? Lúc e kê khai chi phí đó trên phần mềm kê khai thuế thì ko được vì sổ phụ đó chẳng có số hoá đơn hay kí hiệu hoá đơn gì cả... hixxxx

-"hoá đơn thu phí" được kê khai khấu trừ thuế GTGT
-Sổ phụ không phải là hoá đơn GTGT để kê khai thuế GTGT
Chào

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
bắt bên ngân hàng cho một tờ thu phí bảo lãnh

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT

Ko sao đâu bạn ơi sổ phụ vẫn kê khai bình thường, số hóa đơn và seri đi cùng với chi tiết phát sinh đó, bạn coi lại đi.

T

trangtc86

Guest
20/8/09
22
0
0
hà nội
Rùi e xin cám ơn cả nhà nhìu.
Nhưng sao ngân hàng thu phí phát hành thư bảo lãnh thì ko có hoá đơn thu phí, còn thư đảm bảo cung cấp vốn tín dụng cho món bảo lãnh đó thì lại có hoá đơn nhỉ???

T

trangtc86

Guest
20/8/09
22
0
0
hà nội
anh lecongtrieu thử xem lại xem. có lần e hỏi 1 người làm bên thuế thì họ bảo sổ phụ cũng coi như một hoá đơn đặc thù của Ngân hàng và được chấp nhận mà.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Rùi e xin cám ơn cả nhà nhìu.
Nhưng sao ngân hàng thu phí phát hành thư bảo lãnh thì ko có hoá đơn thu phí, còn thư đảm bảo cung cấp vốn tín dụng cho món bảo lãnh đó thì lại có hoá đơn nhỉ???

Nếu đã thu phí thì sẽ phải có tờ hoá đơn thu phí. Có thể một số ngân hàng thì sẽ viết phát hành hoá đơn thu phí sau do bảo lãnh thì phí có liên quan đến thời hạn bảo lãnh, mà thời hạn bảo lãnh thì có thể sẽ điều chỉnh tăng thêm, hoặc giải toả bảo lãnh sớm thời gian hơn. Lúc đó ngân hàng sẽ lại phải trả lại hoặc thu thêm phí. Còn bảo đảm cung cấp vốn tín dụng thì phần nhiều là thu tiền phát hành cố định, nên có thể phát hành thu phí trước :015::015::015: đoán thế. Nhưng tốt nhất bạn cứ yêu cầu người ta phát hành luôn. sau này thừa thiếu điều chỉnh thế nào thì tính sau.

N

nokia5800

Sơ cấp
hàng tháng mình đều kê khai phí ngân hàng vào tờ khai thuế GTGT hết, trên sổ phụ đều có đầy đủ số hóa đơn, số sêri và MST trang àh..!và đều được tính vào chi phí hợp lý hết...cty mình thuế họ qua quyết toán mà mình đâu có thấy họ gạt ra đâu...!:015:

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
hàng tháng mình đều kê khai phí ngân hàng vào tờ khai thuế GTGT hết, trên sổ phụ đều có đầy đủ số hóa đơn, số sêri và MST trang àh..!và đều được tính vào chi phí hợp lý hết...cty mình thuế họ qua quyết toán mà mình đâu có thấy họ gạt ra đâu...!:015:

Chắc có quan hệ tốt, đổi xử tử tế nên người ta không sờ đến. với lại biết có sờ đền thì phí ngân hàng cũng dễ chứng minh nên thuế bỏ qua đấy

T

trangtc86

Guest
20/8/09
22
0
0
hà nội
lúc kê khai hoá đơn ngân hàng thì hoá đơn thu phí có số tiền thuế GTGT ít quá, kê ko bõ. Còn mấy thứ như GTGT thu phí phát hành bảo lãnh, thu phí mở LC nhiều hơn thì lại ko fải hoá đơn, nó chỉ được in trên khổ giấy A4 thui hix

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA