cách tính giá thành của công ty Thương Mại

• Thread starter vanthiep
  • Ngày gửi
V

vanthiep

Sơ cấp
15/9/09
9
0
0
37
Hà Nội
Cả nhà ơi cho em hỏi chút?
Công ty em là công ty thương mại mua hàng hoá, và nhập khẩu hàng hoá về bán cho khách hàng. Em có chút băn khoăn như thế này: tức là công ty em có nhập khẩu hàng hoá từ nước ngoài về, đến cảng Hải Phòng thì có thuê một công ty dịch vụ họ nhập hàng và lấy hàng ở hải quan cho, sau đó công ty em thanh toán tiền phí nhập hàng cho họ còn tiền giá trị hàng hoá thì công ty em trả trước cho khách hàng rùi. ngoài chi phí nhập hàng ở hải quan, công ty em còn thuê xe chở hàng về công ty rùi lại chở hàng lên chỗ người mua. như vậy những chi phí đó em nên cho vào 156 hay em cho qua 154 vậy? Mong anh chị giúp đỡ em với.
Em cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
cả hai Tk đó đều không thể cho vào bạn ah
hàng bạn mua về nhưng chưa nhập kho đúng không, xuất bán luôn đúng không và khách hàng cúng chấp nhận thanh toán luôn chứ
như thế thì chi phí vận chuyển này bạn phải cho vào 641 chi phí bán hàng chứ
về phí Hải Quan thì bạn có thể cho vào giá vốn hàng bán
còn nều công ty bạn nhập bàng về kho rồi mới chuyển đi bán thì tất cả chi phí đó cho vào 156
bạn hiểu ý mình chư

V

vanthiep

Sơ cấp
15/9/09
9
0
0
37
Hà Nội
cam ơn Ngọc Lan nhieu nhe. Minh hieu rui công ty minh mua ve nhap kho rui moi bán. Tại minh băn khoăn là không biết là cho những chi phí đó vào 156 hay vào 154. giờ có bạn chỉ cho mỉnh rui thì mình yên tâm hơn. Cam ơn Ngọc Lan nhiều nhé.

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
cam ơn Ngọc Lan nhieu nhe. Minh hieu rui công ty minh mua ve nhap kho rui moi bán. Tại minh băn khoăn là không biết là cho những chi phí đó vào 156 hay vào 154. giờ có bạn chỉ cho mỉnh rui thì mình yên tâm hơn. Cam ơn Ngọc Lan nhiều nhé.
Như thế vẫn chưa chuẩn đau vanthiep a, các chi phí pháp sinh trước khi nhập kho thì bạn cho vào 156 đúng rồi, nhưng chi phí vận chuyễn hàng hóa đó từ kho đến người mua bạn phải hạch toán vào 641 chứ
thân

V

vanthiep

Sơ cấp
15/9/09
9
0
0
37
Hà Nội
Mọi người ơi chỉ giúp mình chút. là khi minh đã cho hết những chi phí phát sinh trước khi nhập kho vào tài khoản 156 rùi mà những chi phí này ko phải gộp đâu mà là rải rác nhiều thứ chi phí lắm thế đến khi mà mình bán hàng đó đi mình lại phải định khoản kết chuyển từng chi phí một từ TK156 sang TK 632 à? không biết làm vậy có hợp lý ko nhỉ?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Giá mua HH tập hợp vào 1561, chi phí NK, bảo quản, bốc dỡ...tập hợp vào 1562, khi xuất bán hàng thì phân bổ 1562 dần vào 632 là OK đấy. lưu ý tiêu thức phân bổ là giá vốn hàng bán ra.

M

moclantim

Guest
19/3/11
1
1
0
34
Quảng ngãi
chào cả nhà. mình mới tham gia vào trang web này không biết cách gởi bài lên diễn đàn như thế nào. Mọi người giúp mình với nhé, mình rất mong sẽ được tham gia diễn đàn cùng mọi người. cảm ơn nhiều trước nhé. Địa chỉ mail của mình nè: ngoclan0987665580@gmail.com

• Like
Reactions: luandoanlenguyen

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA