Đánh giá lại TSCĐ mua lại từ Cty khác

• Thread starter Doan Phong
  • Ngày gửi
D

Doan Phong

Guest
21/2/08
12
0
0
TP.HCM
Anh chị em (ace) giúp mình với, cty mình là cty TNHH (kiểu tư nhân) hành nghề vận tải container đường bộ, cty vừa mua 1 xe đầu kéo vào cuối tháng 9/2009 từ một cty khác (đã hoàn thành thủ tục sang tên) trị giá trên hóa đơn là 150tr (có V), xin hỏi:
1. Muốn đánh giá lại TSCĐ này để trích khấu hao thì làm thế nào và hồ sơ ra sao? Mức đánh giá bao nhiêu là hợp lý?
2. Xe mua về nhưng không sử dụng, đang rao bán, chắc bán được trong tháng 10/2009 này, vậy có khấu hao được hay không và hồ sơ thanh lý ra sao? trị giá viết hóa đơn thanh lý so với hóa đơn đầu vào và giá đánh giá lại như thế nào thì hợp lý?
Ace làm ơn ra tay giúp đỡ, mình chưa làm cái này bao giờ nên ..."chết đuối trên bờ", xin chỉ giáo tận tình kỹ lưỡng, mình sẽ "đa tạ" tất cả những ace nào reply cho mình = Press the button "thax" :005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Anh chị em (ace) giúp mình với, cty mình là cty TNHH (kiểu tư nhân) hành nghề vận tải container đường bộ, cty vừa mua 1 xe đầu kéo vào cuối tháng 9/2009 từ một cty khác (đã hoàn thành thủ tục sang tên) trị giá trên hóa đơn là 150tr (có V), xin hỏi:
1. Muốn đánh giá lại TSCĐ này để trích khấu hao thì làm thế nào và hồ sơ ra sao? Mức đánh giá bao nhiêu là hợp lý?
2. Xe mua về nhưng không sử dụng, đang rao bán, chắc bán được trong tháng 10/2009 này, vậy có khấu hao được hay không và hồ sơ thanh lý ra sao? trị giá viết hóa đơn thanh lý so với hóa đơn đầu vào và giá đánh giá lại như thế nào thì hợp lý?
Ace làm ơn ra tay giúp đỡ, mình chưa làm cái này bao giờ nên ..."chết đuối trên bờ", xin chỉ giáo tận tình kỹ lưỡng, mình sẽ "đa tạ" tất cả những ace nào reply cho mình = Press the button "thax" :005:
Theo mình nó chả liên quan gì đến tài sản cố định cả, tại sao bạn không đưa vào hàng hóa mà hạch toán cho dể bởi vì mình mua về để bán chứ có sử dụng đâu, phải không bạn

K

kin07

Guest
28/7/09
8
0
0
42
Thai Nguyen
-Nếu bạn muốn đánh giá lại giá trị tài sản thì đến sở tài chính của tỉnh làm các thủ tục. Họ khác hướng dẫn cho bạn, nói chung là cũng không phức tạp lắm đâu.
-Tài sản này bạn chưa đưa vào sử dụng nên không trích khấu hao được.

H

hongtrang15

Sơ cấp
Theo mình nó chả liên quan gì đến tài sản cố định cả, tại sao bạn không đưa vào hàng hóa mà hạch toán cho dể bởi vì mình mua về để bán chứ có sử dụng đâu, phải không bạn
Xin lỗi hoakiemtoan nhưng ở đây cty hành nghề vận tải container đường bộ chứ ko phải kinh doanh xe cũ. Xe này ko thể đưa vào hàng hóa được nó trái với ngành nghề mà công ty đã đăng ký kinh doanh.

H

hanguyen4677

Sơ cấp
25/7/09
7
1
1
Da nang
Theo mình bạn hạch toán khi mua như sau:
Nơ TK211,133/Có TK
Vì ko sử dụng và mới mua cuối tháng 9 trong tháng này bán thì không trích khấu hao. Cũng không cần đánh giá lại.
Khi nào bán, bạn ghi giảm TSCD nhu sau:
Nợ TK811/Có TK211: giá mua không có V
Căn cứ hoá đơn xuất cho người mua, bạn hạch toán:
Nợ TK 131/Có TK711, Có Tk3331

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Xin lỗi hoakiemtoan nhưng ở đây cty hành nghề vận tải container đường bộ chứ ko phải kinh doanh xe cũ. Xe này ko thể đưa vào hàng hóa được nó trái với ngành nghề mà công ty đã đăng ký kinh doanh.
UH cảm ơn hongtrang15 mình không để ý đến ngành nghề đăng ký kinh doanh;
Vậy theo mình trường hợp này Ghi nhận vào TSCD và đây là Nhượng bán TSCD chứ không phải thanh lý tài sản cố định, Còn đánh giá lại TSCD thì phải lập hội đồng đánh giá (tuy nhiên giá trị nó cũng phải gần giá mới mua thôi)và tổ chức nhượng bán TSCD theo quy định hiện hành (công khai và tổ chức đấu giá, có hợp đồng mua bán, biên bản giao nhận TSCĐ…)
Định khoản
Mua tài sản về ghi: Nợ TK 211
Nợ TK 133
Có TK liên quan
Căn cứ vào biên bản giao nhận TSCĐ và các chứng từ liên quan đến nhượng bán TSCĐ, ghi

Nợ TK 111,112,131

Có TK 3331- Thuế GTGT phải nộp( 33311)

Có TK 711 - Thu nhập khác ( Giá bán chưa có thuế GTGT)

Căn cứ biên bản giao nhận TSCĐ để ghi giảm TSCĐ đã nhượng bán:

Nợ TK 811- Chi phí khác

Có TK 211 – TSCĐ hữu hình

- Các chi phí phát sinh liên quan đến nhượng bán TSCĐ được phản ánh vào bên Nợ TK 811 “ Chi phí khác”

- Phần Chênh lệch tăng hoặc giảm so với Giá mua vào Ghi vào 711 or 811
(các bạn góp ý thêm nhé)

D

Doan Phong

Guest
21/2/08
12
0
0
TP.HCM
Cảm ơn.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm bài viết của mình và tận tình reply. Cảm ơn hoakiemtoan, cty mình có chức năng mua bán xe nữa nên nhẹ nhàng rồi, để vào 156 là đơn giản nhất, bên cạnh đó mình cũng tiếp thu ý kiến những bạn khác. Thax mọi người nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA