BC chi phí hàng quý vào thời điểm nào?

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Cả nhà cho mình hỏi chút! hàng tháng khi tập hợp CP để tính giá thành mình đưa vào 621,622,627 (QĐ 15) hoặc đưa vào 154 (QĐ48). Vậy khi làm tờ khai thuế TNDN tạm tính hàng Quý mình có tổng hợp tất cả các CP này kg? hay đến lúc kết chuyển giá vốn Nợ 632/Có 154 thì mình với báo cáo CP này với Thuế tại tờ khai của Quý kết chuyển đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Cả nhà cho mình hỏi chút! hàng tháng khi tập hợp CP để tính giá thành mình đưa vào 621,622,627 (QĐ 15) hoặc đưa vào 154 (QĐ48). Vậy khi làm tờ khai thuế TNDN tạm tính hàng Quý mình có tổng hợp tất cả các CP này kg? hay đến lúc kết chuyển giá vốn Nợ 632/Có 154 thì mình với báo cáo CP này với Thuế tại tờ khai của Quý kết chuyển đó?

Sao kg bác nào giúp em thế? cty em đang có tranh luận về khoản này mà chưa biết đúng sai thế nào. Người thì bảo CP phát sinh tháng nào thì BC chi phí trên tk thuế TNDN tạm tính quý đó. Người thì bảo khi nào kc giá vốn thì mới báo cáo. Bác nào có ý kiến khác kg?

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
chí phí để tính thuế phải dụa trên hóa đơn chứng từ hợp lý. đối với hàng nhập khẩu thì phài kèm thoe tờ khai hải quan, đối với nhứng khoản thanh toán trên 20tr thì phải có giấy báo nợ của ngân hàng
dứa trên các hóa đơn chưng từ phát sinh đó để làm can cứ tính thuế chứ bạn

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
chí phí để tính thuế phải dụa trên hóa đơn chứng từ hợp lý. đối với hàng nhập khẩu thì phài kèm thoe tờ khai hải quan, đối với nhứng khoản thanh toán trên 20tr thì phải có giấy báo nợ của ngân hàng
dứa trên các hóa đơn chưng từ phát sinh đó để làm can cứ tính thuế chứ bạn

đúng thế rồi bạn! nhưng mình đang thắc mắc là đối với các tk 621,622,627mình khai vào tk thuế TNDN tạm tính căn cứ vào số phát sinh hàng tháng hay khi nào kết chuyển giá vốn 632 thì mình mới phản ánh vào Tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý đó.

H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
Bạn phải căn cứ vào giá vốn 632 để tính Lợi nhuận mà tạm tính thuế phải nộp chứ. Nó chỉ là tạm tính thuế TNDN thôi nên không cần phải chính xác lắm đâu.

H

hangngaBQLTK

Guest
8/9/09
3
1
0
Tp Đà Nẵng
đúng thế rồi bạn! nhưng mình đang thắc mắc là đối với các tk 621,622,627mình khai vào tk thuế TNDN tạm tính căn cứ vào số phát sinh hàng tháng hay khi nào kết chuyển giá vốn 632 thì mình mới phản ánh vào Tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý đó.

Chào bạn
Mình ví dụ nhé: Nếu đơn vị bạn có thi công nhiều công trình thì bạn phải theo dõi chi phí cho từng công trình hoặc đv bạn sản xuất thì phải tính chi phí cho từng lô hàng. chẳng hạn bạn muốn làm ra thành phẩm là một lô hàng chẳng hạn thì chi phí bạn bỏ ra những gì? nếu bạn chưa hoàn thành và tiêu thụ sản phẩm đó, chưa xác định được doanh thu thì tất cả các chi phí đó đều ko đưa vào chi phí để tính thuế TNDN được bạn nhé. Khi nào xác định doanh thu thì mới kết chuyển chi phí qua để bù trừ.
Chúc bạn làm tốt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA