Cách tính thuế TNDN tạm tính.

• Thread starter vtvc
  • Ngày gửi
Mấy anh chị cho e hỏi vấn đề này tí:
Công ty em là công ty TNHH tin học chuyên kinh doanh về thiết bị tin học, em mới vào làm được có một tuần, giờ chuẩn bị báo cáo thuế GTGT và thuế TNDN mà thuế TNDN tạm tính có chỉ tiêu[11] chi phí phát sinh trong kỳ em chẳng biết lấy từ những chi phí nào cả, vì công ty em trước là có một kế toán nội bộ và thuê dịch vụ kế toán làm báo cáo thuê, giờ e làm cả 2 việc này nên lúng túng quá, à cho em hỏi là công ty em chủ yếu là mua bán hàng, không sử dụng tài khoản vậy có được trích khấu hao và tính vào chi phí hợp lý không, chi phí điện thoại cho GD mà không phải của công ty đâu nha thì có được tính vào chi phí không?
Em cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
đối với tờ khai thuế TNDN tạm tính bạn không cần quá lo về các số liệu đâu vì chỉ là tạm tính thôi
bạn nên tận dụng tối đa phần chi phí, hạn chế ghi nhiều DT. vì đồng tiền hôm nay có giá hơn đồng tièn nagyf mai mà
bạn muốn trích khấu hao thì bạn phải đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế. và phải làm thẻ tính giá thành

H

huyentai2212

Sơ cấp
9/4/09
14
0
1
hungyen
đúng đấy ah.
vì khi khai thuế thu nhập tạm tính cơ quan thuế chỉ có thể kiểm soát phần doanh thu căn cứ vào tờ khai thuế giá trị gia tăng thôi còn không kiểm soát được chi phí,ta có thể đẩy chi phí cao lên để giảm thuế thu nhập tạm tính phải nộp.
chúc vtvc lam việc tốt nhé:015:

moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
đúng đấy ah.
vì khi khai thuế thu nhập tạm tính cơ quan thuế chỉ có thể kiểm soát phần doanh thu căn cứ vào tờ khai thuế giá trị gia tăng thôi còn không kiểm soát được chi phí, ta có thể đẩy chi phí cao lên để giảm thuế thu nhập tạm tính phải nộp.

:rotfl::rotfl::rotfl:

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
đúng đấy ah.
vì khi khai thuế thu nhập tạm tính cơ quan thuế chỉ có thể kiểm soát phần doanh thu căn cứ vào tờ khai thuế giá trị gia tăng thôi còn không kiểm soát được chi phí,ta có thể đẩy chi phí cao lên để giảm thuế thu nhập tạm tính phải nộp.
chúc vtvc lam việc tốt nhé:015:

Cái này nó tuỳ vào vào từng công ty và người quản lý thuế. Có công ty ghi nhận doanh thu theo hoá đơn không theo chuẩn mực nhưng bên thuế cũng chả ý kiến gì. chắc là có quan hệ tốt rồi. Cũng có công ty doanh thu ít vì chưa chịu suất hoá đơn nhưng bị bên thuế phạt vì lười, chậm suất hoá đơn. Nói chung nếu quản lý thuế mà dễ thì cứ khai ít lãi cũng được, nhưng quản lý khó tính thì nộp tạm tính ít lãi quá không chấp nhận bắt làm lại đổi bộ mới ...

R

Raw86

Guest
20/5/10
4
0
0
Long Hồ, Vĩnh Long
:1luvu:cho mình hỏi khi làm báo cáo thuế thu nhập doanh nghiệp các hoá đơn bán lẻ có được đưa vào chi phí phát sinh của công ty để giảm doanh thu không vậy?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
:1luvu:cho mình hỏi khi làm báo cáo thuế thu nhập doanh nghiệp các hoá đơn bán lẻ có được đưa vào chi phí phát sinh của công ty để giảm doanh thu không vậy?

Các hóa đơn bán lẻ có ghi địa chỉ cụ thể, rõ ràng, và là chi phí hợp lý thì có thể đưa vào làm chi phí cho doanh nghiệp.

Le Nhat Danh

Le Nhat Danh

Tư Vấn DNL
Chào moi người.
Cho e hỏi một chút. Những chi phí để tính thuế TNDN la những khoản nào z ah?e mới ra trường nên chưa có kinh ngiệm j nhìu. mong được mọi người giúp đỡ.
E cảm ơn nhiu ah.

H

hanghuedh

Sơ cấp
10/9/11
8
0
0
39
Quảng Trị
nhửng chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là bao gồm những chí phí nào.em lần đầu làm nên không biết làm thế nào cã

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
nhửng chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính theo quý là bao gồm những chí phí nào.em lần đầu làm nên không biết làm thế nào cã

Chào moi người.
Cho e hỏi một chút. Những chi phí để tính thuế TNDN la những khoản nào z ah?e mới ra trường nên chưa có kinh ngiệm j nhìu. mong được mọi người giúp đỡ.
E cảm ơn nhiu ah.

Hai bạn vào đây tham khảo http://www.webketoan.vn/forum/so-sa...doanh-nghiep-tam-tinh-mau-01a-tndn-88022.html

B

bichtramtr

Sơ cấp
1/8/11
6
0
1
tp.hcm
Kê khai thuế TNDN tạm tính?

Em mới vào làm công ty mới được 3 tháng. Bây giờ tới kỳ tính thuế TNDN tạm tính quý 3. Em lục lại hồ sơ cũ thì thấy công ty em có làm thuế TNDN tạm tính quý 1 nhưng không có làm thuế TNDN tạm tính quý 2. Bây giờ em làm tiếp quý 3 luôn hay phải làm lại quý 2 rồi mới làm quý 3?
Trong tờ khai thuế TNDN tạm tính có mục Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế và Điều chỉnh giảm lợi nhuận theo pháp luật thuế là sao ạ? Trong kỳ em có làm Biên bảng điều chỉnh bổ sung thuế GTGT mẫu 01/KHBS. Vậy có phải lấy số điều chỉnh đó đưa vào 2 mục đó không? Đây là lần đầu tiên em làm tính thuế TNDN nên em không biết. Mong web Kế Toán giúp đỡ em.
Em cảm ơn mọi người!

thaohpnp

thaohpnp

Trung cấp
2/1/11
172
2
16
Tp.HCM
Phí đóng BHXH T6 có đưa vào chi phí của tờ khai thuế TNDN tạm tính Q3 không?

Tình hình là cty em làm thủ tục BHXH từ T6, nhưng tới T7 mới xong và phải đóng tiền BHXH cho T6+T7. Khi làm tờ khai 01A/TNDN quý 2, chưa phát sinh tiền BHXH T6 nên em không đưa chi phí BHXH T6 vào. Giờ làm tờ khai quý 3, em không biết có đưa phí đóng BHXH T6 vào quý 3 được không? hay đưa vào quý 2?(mà quý 2 đã kê khai rồi thì xử lý thế nào đây?)
Anh chị nào biết trả lời giúp em nha!

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Tình hình là cty em làm thủ tục BHXH từ T6, nhưng tới T7 mới xong và phải đóng tiền BHXH cho T6+T7. Khi làm tờ khai 01A/TNDN quý 2, chưa phát sinh tiền BHXH T6 nên em không đưa chi phí BHXH T6 vào. Giờ làm tờ khai quý 3, em không biết có đưa phí đóng BHXH T6 vào quý 3 được không? hay đưa vào quý 2?(mà quý 2 đã kê khai rồi thì xử lý thế nào đây?)
Anh chị nào biết trả lời giúp em nha!

Thuế TNDN kê khai tạm tính theo Quý. ----> Tạm tính thì chưa đầy đủ. Chi phí thuế thì phải căn cứ vào chứng từ phát sinh thực tế tại doanh nghiệp. Tháng 7 mới có chứng từ thì kê khai Quý 3.

Cuối năm mới tính toán lại để Quyết toán thuế TNDN.

P

pham tran dinh van

Guest
24/12/10
2
0
0
33
bến tre
Cho em hỏi chi phí truyền hình cáp của cty bên em chỉ có phiếu thu, nhưng kế toán trước kê vào bóa cáo thuế GTGT khấu trừ luôn, do đó mấy tháng trước em cũng kê giống vậy, nhưng giờ nhớ lại là không có hóa đơn, như vây mình có kê vào báo cáo thuế GTGT khấu trừ được không? Nếu không thì giờ phải làm sao, mong moi người giúp đỡ dùm em với, em nt lên diễn đàn nhưng không biết làm sao nhận được câu trả lời nữa, ai trả lời duùm em trả lời qua email thanh_hue3593@yahoo.com giúp em với

H

hapham1008

Sơ cấp
9/4/11
8
1
3
Tp.HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi. Báo cáo thuế TNDN tạm tính quý 2 bên mình kế toán trước để trống, có nghĩa là nộp tờ khai thuế mà tất cả số liệu đều bằng 0, trong khi tháng 6 có hóa đơn mua đồ dùng cho văn phòng, mua máy in và hóa đơn thuê gian hàng, tất cả đều là vat 10% nhưng trong quý 2 lại không có đưa vào báo cáo thuế TNDN quý 2. Vậy trong quý 3 này mình có được phép đưa tất cả chi phí mà quý 2 chưa có đưa vào cùng với các chi phí đã phát sinh trong quý 3 không các bạn. Mà bên mình không có doanh thu mà chỉ có phát sinh chi phí thôi.
Mong được trả lời sớm vì mình cũng mới đi làm nên chưa bít nhiều.
Cám ơn mọi người.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA