đơn giá trong xây dựng và đơn giá thực tế. Sử dụng đơn giá nào để lấy HĐ vật liệu?

• Thread starter dongphuc2009
  • Ngày gửi
D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
to 18 p. hong ha, yen bai
chào các anh chị. em có 1 vấn đề mắc phải khi bóc tách vật liệu từ dự toán. Khối lượng đã chính xác. Tổng số tiền cũng chính xác rùi. .
Ví dụ: Thép hình có KL: 321.595kg Tổng tiền: 13.872.483.
Có phải lấy tổng số tiền chia cho khối lượng sẽ cho ra đơn giá không? Nếu làm vậy thì đơn giá trong dự toán sẽ cao hơn đơn giá thực tế mua ngoài rất nhiều. Em vừa hỏi ở cửa hàng bán họ nói đơn giá thép cao nhất cũng chỉ đến 20.000đ/kg. Em đang làm cái hợp đông mua sắt thép nhưng khi tính thì không biết phải lấy đơn giá như thế nào với khối lượng không thay đổi mà số tiền thì nhiều quá vây? Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
chào các anh chị. em có 1 vấn đề mắc phải khi bóc tách vật liệu từ dự toán. Khối lượng đã chính xác. Tổng số tiền cũng chính xác rùi. .

Như vậy là bóc tách rồi đó.

Có phải lấy tổng số tiền chia cho khối lượng sẽ cho ra đơn giá không? Nếu làm vậy thì đơn giá trong dự toán sẽ cao hơn đơn giá thực tế mua ngoài rất nhiều.

Chia lấy giá bình quân để làm gì ? Phục vụ cho yêu cầu gì ?
Để nói về đơn giá mua của vật tư thì bạn đã có hóa đơn đầu vào được tập hợp lại trên sổ chi tiết vật tư (Chi tiết cho mã hàng THÉP HÌNH rồi đó).

Khi tập hợp chi phí trong SXKD bạn phải ghi nhận theo giá thực tế tại thời điểm phát sinh chư không thể ghi nhận theo giá thị trường được.

Thân mến.

D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
may quá có anh Tung sơn trả lời giúp em rùi. Em vẫn chưa hiểu. Tổng khối lượng và tổng tiền là bằng đấy rùi. Em ko bít đơn giá làm sao mà cho ra được cái số tiền đó. Em đầu đất quá anh nõi kỹ hơn cho em được không? Cám ơn anh rất nhiều!

D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
Em lấy đơn giá để làm hợp đồng. Vì khối lượng và thành tiền không thay đổi. nên em ko biết có nên tăng đơn giá lên không. Mà giá tại thời điểm đó nếu nhân với khối lượng đó thì không thể bằng số tiền bóc từ dự toán ra được. Làm ơn giúp em với a!
sao không ai giúp em vậy? em phải làm sao đây?

Sửa lần cuối:
N

nhatminh0201

Guest
17/4/09
3
0
0
44
đà nẵng
Chào các bác!
Em là dân mới
Em muốn hỏi về chi phí giám sát tự thực hiện.
Chả là bên em năm nay có tự giám sát một số công trình mà HĐQT cho phép được lấy nhưng em không biết sử dụng chứng từ thế nào để lấy cái khoản chi phí ấy ra.
Các bác giúp em với. cảm ơn nhiểu

H

Hoaianh73

Trung cấp
11/4/08
91
0
6
Việt Trì -- Hà Nội
Có phải lấy tổng số tiền chia cho khối lượng sẽ cho ra đơn giá không? Nếu làm vậy thì đơn giá trong dự toán sẽ cao hơn đơn giá thực tế mua ngoài rất nhiều. Em vừa hỏi ở cửa hàng bán họ nói đơn giá thép cao nhất cũng chỉ đến 20.000đ/kg. Em đang làm cái hợp đông mua sắt thép nhưng khi tính thì không biết phải lấy đơn giá như thế nào với khối lượng không thay đổi mà số tiền thì nhiều quá vây? Mong các anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn!

Thưa bạn.
Theo những gì tớ đã thấy bên thanh tra và bên thuế họ bóc tách chi phí công trình trong các đợt kiểm tra, quyết toán thuế. Thì họ chỉ chấp nhận cho bạn khối lượng như trong dự toán còn bạn muốn lấy hết giá trị thành tiền đó thì không được đâu. Bởi vì: Thứ nhất: giá vật liệu trong dự toán bạn tách được đó nó cao hơn giá ngoài thị trường. Giá bạn mua được ở ngoài thị trường + chi phí vận chuyển bốc dỡ + hao hụt + chênh lệch giá (do biến động giá ở các thời điểm mua khác nhau)+.... nó mới có thể bằng giá trong dự toán. Vì vậy hoá đơn đầu vào bạn chỉ có thể lấy theo giá thị trường.
Thứ 2: không có đơn vị nào xuất hoá đơn cho bạn với cái giá cao hơn nhiều so với giá họ đang bán hiện tại trên thị trường cả.

H

hangngaBQLTK

Guest
8/9/09
3
1
0
Tp Đà Nẵng

Chào bạn
Nguyên tắc cơ bản khi xây dựng là phải làm đúng theo hồ sơ thiết kế đã được phê duyệt. Nếu có phát sinh thì phải lập hồ sơ phần phát sinh đó.
Theo mình biết hầu hết các đv Xd đều ko làm đủ khối lượng theo hồ sơ thiết kế được duyệt do vậy phải bóc tách khối lượng thực tế thi công để so sánh với Kl trong dự toán sau đó bằng hình thức hợp thức hoá Ctừ để làm sao cho đủ khối lượng theo dự toán. bên đv bạn cũng đang làm như vậy.
bạn phải chú ý :
- khối lượng phải đảm bảo không được nhiều quá so với dự toán và cũng ko được ít hơn bằng thì càng tốt.
- Đơn giá phải lấy theo từng thời điểm trừ trường hợp bạn đặt tiền trước cho lô hàng đó thì bạn sẽ có một đơn giá ban đầu.
Bạn ko được điều chỉnh quá chênh lệch so với thị trường. bạn cứ căn cứ vào thông báo giá của sở tài chính ban hành mà làm
-Thường một số đơn vị mua đá cấp phối chẳng hạn. Làm đá loại 2 nhưng lấy hoá đơn, hđồng đơn giá loại 1 cho hợp với dự toán.
Khi quyết toán công trình có một số đơn giá cao, một số đơn giá thấp là chuyện bình thường.Trường hợp đơn giá tăng đột biến thì làm hồ sơ xin điều chỉnh giá để đơn vị khỏi bị lỗ. ĐV bạn nên làm hợp đồng XL điều chỉnh giá.
Chúc bạn làm tốt

D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
Cám ơn chị Hoài anh rất nhiều! Em mới làm xây dựng nên không biết. Cứ làm đến đâu là mắc đến đó. Sau này mong chị giúp đỡ em nhiều. Nhưng em vẫn có thắc mắc mình có thể làm đơn giá cao hơn đơn giá thị trường một chút không? Nếu làm cao hơn thuế kiểm tra có làm sao không chị nhỉ?

D

dongphuc2009

Guest
30/9/09
23
0
0
39
Dạ. Chị Hằng nga càng đọc những ý kiến của các chị em càng thấy mình còn nhiều yếu kém quá! Em đã hiểu ra vấn đề rùi. Cám ơn các chị nhiều nhé!

N

namnghinruoi

Guest
28/5/08
1
0
0
HCM

Theo đơn giá của bạn là có tính nhân công và máy móc luôn chưa? Vì thường thì đơn vị bỏ thầu chỉ gộp vào giá tổng (VL+NC+Máy), ngoài ra còn khoảng 2% hao hụt vật tư nữa. Theo Định mức dự toán thì còn nhiều thứ nữa như kẽm buộc...
Giá cao thì lợi nhuận cao, đóng thuế thu nhập cao thôi mà! Chúc mừng bạn!

B

botbientannhanh

Sơ cấp
19/1/10
15
1
3
Phú Thọ
hui hui!!!!
về vấn đề này em cũng là dân mới tinh.
Tiện đây thấy vấn đề đang nóng hổi cho em hỏi luôn có bác nào có dự toán xây dựng công trình đơn giản một chút,dễ học hỏi chia sẻ file cho em tham khảo với
Mà em muốn hỏi luôn: đơn giá trong bảng "khối lượng xây lắp hoàn thành" lấy từ đâu các bác:wall:

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
hui hui!!!!
về vấn đề này em cũng là dân mới tinh.
Tiện đây thấy vấn đề đang nóng hổi cho em hỏi luôn có bác nào có dự toán xây dựng công trình đơn giản một chút,dễ học hỏi chia sẻ file cho em tham khảo với
Mà em muốn hỏi luôn: đơn giá trong bảng "khối lượng xây lắp hoàn thành" lấy từ đâu các bác:wall:

Muốn biết nó từ đâu bạn xem dự toán, xem phần thuyết minh xe họ ghi vd "Đơn giá dự toán áp dụng theo QĐ- theo thông báo giá nào mà lần. Đối với giá trị nguyên vật liệu thì mình lấy theo thực tế mua vào, thấp hơn có nghĩa là có lãi, cao hơn thì thuế bóc tách và kiểm tra lấy theo giá dự toán, có nghĩa là phần vượt thuế ko chấp nhận để bạn lỗ đâu mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA