Các hình thức ghi sổ kế toán

• Thread starter badtiger
  • Ngày gửi
B

badtiger

Guest
7/4/05
12
0
0
40
Viet Nam
Em chuẩn bị đi kiến tập về các hình thức ghi sổ kế toán nhưng những tài liệu trong trường nói chung chung quá nên không khai thác được nhiều thông tin. Nên vào đây hỏi mọi người về cách ghi sổ đó. Bắt đầu từ chứng từ gốc rồi các công việc tiếp theo sẽ như thế nào? Mong mọi người giúp đỡ.......

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

badtiger

Guest
7/4/05
12
0
0
40
Viet Nam
Bắt đầu từ Nhật ký chung. Chứng từ gốc rồi vô sổ Nhật ký chung rồi vô sổ cái để lập các bản cân đối và bản báo cáo. Em chỉ biết chung như thế còn cụ thể thế nào mong mọi người chỉ giáo.
Mọi người có bài viết nào nói về chủ đề này không? Tìm hết rồi mà chẳng thấy nói về vấn đề này cả

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn, trong tất các sách kế toán đều có chỉ cách rõ ràng cho từng loại hình sổ sách kế tóan. Nếu bạn chưa có, bạn có thể ra nhà sách mua cuốn sách của thầy Hà Xuân Thạch hoặc thầy Nhị, trong đó hướng dẫn rất cụ thể.
Chúc bạn thành công.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Badtiger à, ở đây chị chưa gặp chủ đề nào hướng dẫn cụ thể như thế nhưng hôm trước chị có dow file hướng dẫn làm kế toán bằng exel đấy. Ở đây mọi người viết theo hình thức nhật ký chung. Có thể các sổ nhật ký không đầy đủ như trong sách nhưng em có thể tạo thêm sổ. Thực ra chỉ cần từ quyển sổ nhật ký chung duy nhất em có thể lên được bảng cân đối.
Nếu không tìm được mail cho chị hc8100@yahoo.com chị sẽ gửi cho em file này.

B

badtiger

Guest
7/4/05
12
0
0
40
Viet Nam
to MINA: trường em cũng rất nhiều sách của thầy Võ Văn Nhị và nhiều tác giả khác nhưng mà trong đó không nói là trong các hình thức ghi sổ đó có bao nhiêu sổ và sổ nào dùng cho hình thức ghi sổ nào. Vì thế nên đọc nhiều chỉ hiểu dc là tử chứng từ gốc ghi vô sổ nhật ký chung (hình thức NKC) nhưng không nói thêm là trong hình thức đó có các sổ nào nữa hay không và cách ghi của nó như thế nào? nên có đọc cũng chỉ hiểu đến đó mà thôi còn trong thực tế thì em thấy Công ty có nhiều sổ mà em chưa dc biết nhiều về nó. Đó là đối với hình thức Nhạt ký chung còn các hình thức khác thì em chịu thua luôn mong mọi người giúp đỡ

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
badtiger thân mến, bạn thường thấy trong các sách kế toán ngoài hướng dẫn ghi sổ(bạn đọc thực cũng khó hiểu hết) còn có sơ đồ trình tự ghi sổ, bạn xem theo trình tự mà sơ đồ đã vẽ có lẽ hiểu thêm được phần nào. Ngoài các sổ chủ yếu như NKC, Sổ Cái ..(hình thức NKC) ngoài ra phần "Sổ, thẻ kế toán chi tiết" là bạn phải mở chi tiết cho từng tài khoản riêng biệt trên từng sổ nhé
Chúc bạn nhiều may mắn

Mình thấy ở các trường bây giờ dạy cũng rất mơ hồ, sinh viên ra trường gặp rất nhiều khó khăn như khi DN đưa ra một đống chứng từ thì không phân biệt được rõ thế nào là chứng từ gốc, chứng từ gốc gồm những chứng từ nào rồi chứng từ thế nào được coi là hợp lệ hợp pháp, chưa nói đến ghi sổ... tui nói vậy có gì sai mong các gia sư chỉ bảo thêm

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
đúng như Classy nói.Lúc đầu ra thực tập mình cũng không biết làm gì cả vì trường mình dạy chung chung lắm.Sau một thời gian làm việc mình đã nắm được kha khá. Mình có thể nói với Badtiger như sau:
Đối với hình thức nhật ký chung:(thường làm kế toán bằng EX)
Từ các chứng từ kế toán(bạn hiểu chứng từ gồm những gì rồi chứ) bạn vào sổ nhật ký chung.Từ sổ nhật ký chung ta vào sổ cái và sổ cái ta lập bảng cân đối...
Nếu có điều kiện bạn tham khảo cuốn sách: hệ thống kế toán doanh nghiệpvừa và nhỏ theo chuẩn mực kế toán và luật kế toán(nhà xuất bản Tài chính)
Chúc bạn thành công.

K

kitte

Guest
15/5/05
12
0
1
38
tp ho chi minh
xin chào các anh chị !
em đang là sinh viên sang năm em sẽ ra trường nhưng kiến thức về kế ttoán em tệ lắm giờ em đang lo ko biếtt tính sao em xin nhờ cac anh chị chỉ giúp cho em cách học đễ khi ra trường em ko bị lúng túng
xin cac anh chị cứu em với!!!

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Đối với mỗi doanh nghiệp khác nhau, do đặc điểm quy mô hình thức kinh doanh khác nhau, cho nên hệ thống sổ sách cũng không giống nhau, bạn xem công ty của bạn hạch toán trên những tài khoản nào, sau đó lên đây xin mẫu biểu của của sổ tài khoản đó, như thế có lẽ tiện hơn cho bạn chăng?

B

becon_lonton

Guest
5/12/04
1
0
0
38
haiphong
Anh chị có thể nói cho em rõ hơn về hình thức chứng từ ghi sổ.Trên lớp thầy cô dạy chủ yếu học về nhật kí chung .

L

logistics.Cay

Guest
3/9/04
27
0
0
47
TP.HCM
To Badtiger,

Em cứ nghiên cứu tài liệu kỹ đi đã. Anh biết rằng các tài liệu MINA chỉ đã hướng dẫn cũng rõ.
Anh nói thêm rằng hệ thống sổ sách kế toán của bất kỳ một công ty nào cũng gồm 2 phần: phần sổ tổng hợp (bao gồm sổ cái và những sổ khác tùy cty), sổ chi tiết (được mở tùy theo yêu cầu quản lý công ty).
Về sổ tổng hợp
- Cho hình thức ghi sổ NKC: gồm sổ nhật ký chung, các sổ nhật ký đặc biệt (sổ NK thu tiền, sổ NK chi tiền, sổ NK mua hàng, sổ nhật ký bán hàng), sổ cái.
- Cho hình thức chứng từ ghi sổ gồm: chứng từ ghi sổ, sổ đăng ký CTGS, sổ cái.
- Cho hình thức NK-SC: sổ nhật ký sổ cái và có thể thêm CTGS, sổ đang ký CTGS.
Về sổ chi tiết: được mở tùy theo đặc thù kinh doanh và yêu cầu quản lý của cty. Nhưng nói chung, nó có thể bao gồm:
- Sổ chi tiết phải thu, phải trả.
- Sổ chi tiết tiền mặt, tiền gửi ngân hàng.
- Sổ chiết nguyên liệu, công cụ lao động, TSCĐ.
- Sổ chi tiết bán hàng.
- Sổ chi tiết nguồn vốn.
.............................

C

caidaulanhst

Guest
Em đang chuẩn bị thi tốt nghiệp chuyên ngành kế toán doanh nghiệp. vậy mà tới jờ vẫn chưa có tài liệu j trong tay để ôn thi. các bác ai có tài liệu ôn thi chuyên ngành này thì cho em xin với. cảm ơn các bác rất nhiều.......!

H

haiyendsql

Guest
17/11/10
4
1
1
37
Hà Nội
bạn ơi cho mình hỏi lên đâu xin mẫu biểu vậy? Mình cũng mới ra trường đi làm mong bạn giúp đỡ.

Đối với mỗi doanh nghiệp khác nhau, do đặc điểm quy mô hình thức kinh doanh khác nhau, cho nên hệ thống sổ sách cũng không giống nhau, bạn xem công ty của bạn hạch toán trên những tài khoản nào, sau đó lên đây xin mẫu biểu của của sổ tài khoản đó, như thế có lẽ tiện hơn cho bạn chăng?

Sửa lần cuối:
N

nhatthanh1989

Guest
8/2/11
6
0
1
35
ho chi minh
hic,e cung jong moi nguoi.Mong moi nguoi jup e voi

up.hic.E dang chuan bi mo cong ty va tu lam ke toan, dang ke khai thue mon bai ma hok bit lam sao

E

enxanh88

Sơ cấp
22/1/11
11
0
0
25
hcm
bạn phải nói rõ bạn cần giúp j, chứ bạn kê khai thuế môn bài thì kê khai bthuong mà, ko có j pai3 lo hết, còn ko bít cái j hay vướng mắc j thì nói rõ để mọi ng cùng giúp bạn nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA