nhập số liệu kho

• Thread starter miumiu87
  • Ngày gửi
M

miumiu87

Sơ cấp
6/1/09
18
0
0
36
ha noi
Cho em hỏi với ạ
Công ty em dùng phần mềm kế toán 3A .Ngày trước công ty em chỉ để 1 kho nhưng bây giờ giám đốc muốntách riêng ra làm 2 : một kho theo dõi hàng nhập , xuất buôn , xuất bán lẻ sang kho kia do kế toán quản lý . Một kho nhận hàng bán lể từ kho trên và xuất bán lẻ do thủ kho quản lý
. Giám đốc đã chuyển hàng thực tế từ 2 kho và có biên bản tồn 2 kho trên giấy . Giờ em chia nhập số liệu tồn làm sao ở 2 kho để k làm ảnh hưởng đến số liệu nhập xuất đã lưu từ trước . Giúp em với, em vừa đi làm được 1 tuần thôi

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Cho em hỏi với ạ
Công ty em dùng phần mềm kế toán 3A .Ngày trước công ty em chỉ để 1 kho nhưng bây giờ giám đốc muốntách riêng ra làm 2 : một kho theo dõi hàng nhập , xuất buôn , xuất bán lẻ sang kho kia do kế toán quản lý . Một kho nhận hàng bán lể từ kho trên và xuất bán lẻ do thủ kho quản lý
. Giám đốc đã chuyển hàng thực tế từ 2 kho và có biên bản tồn 2 kho trên giấy . Giờ em chia nhập số liệu tồn làm sao ở 2 kho để k làm ảnh hưởng đến số liệu nhập xuất đã lưu từ trước . Giúp em với, em vừa đi làm được 1 tuần thôi

Quan trọng là thời điểm tách....2 kho kho 1 và 2

Thời điểm đó kho xuất bán lẻ (kho 2) do Thủ kho quản lý bằng 0.

Em cứ tưởng tượng đơn giản mình gánh 2 thùng nước ....em chuyển mấy gáo nước từ thùng này sang thùng kia ....thì tổng 2 thùng nước vẫn ko đổi........đó là cách xuất nhập giữa 2 kho.

Còn mỗi kho khi xuất hàng bán đều có phiếu xuất rồi ....

Chỉ biết giúp em vậy, cũng biết khi làm thì sẽ có nhiều vướng mắc....em thấy chưa ổn thì hỏi tiếp, mọi người cùng nhau trao đổi

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
câu hỏi của bạn được hiểu, GĐ muốn chia kho ra làm 2
Kho chẵn: dùng để nhập hàng, xuất bán buôn và xuất sang kho lẻ
Kho lẽ: dùng để xuất bán lẻ ra ngoài
Bạn đã chuyển hàng và có số liệu tồn thực tế ở 2 kho, nhưng chưa định khoản kế toán?
theo tôi nghĩ TK 152 bây giờ nên theo dõi thành 2 đối tượng: Kho chẵn và Kho lẽ
số liệu nhập xuất từ trước vẫn giữ nguyên, chỉ làm động tác xuất chuyển kho
Nợ 152/Có 152 (KHo chẵn sang kho Lẽ) - xuất hàng ở kho chẵn sẽ là nhập hàng ở kho lẽ, kho lẽ sẽ có lượng tồn đầu kỳ
khi xuất kho: Nợ Tk liên quan / Có 152 (kho lẽ): áp dụng pp tính giá xuất kho
chứng từ: phiếu xuất chuyển kho
các lần tiếp theo cũng vậy
- Về phần mua hàng ,nhập kho vẫn đk bình thường
Nợ 152/ Có TK liên quan (đối tượng: KHo Chẵn)
khi xuất kho: Nợ TK liên quan/Có 152 (kho chẵn): áp dụng pp tính giá xuất kho
Trên đây là ý kiến của tôi, có ý kiến khác thì trao đổi thêm nhé

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA