Giảm 50% thuế VAT

• Thread starter tranlam
  • Ngày gửi
T

tranlam

Guest
15/12/08
4
0
0
TP.HCM
Xin chào các bạn!

Mình có một thắc mắc nhưng không biết hỏi ai. Rất mong là sẽ có sự hồi âm từ các bạn có kinh nghiệm và sự hiểu biết về kế toán trong lĩnh vực xây dựng. Xin cảm ơn rất nhiều!

Cty của mình chuyên về xây dựng và trang trí nội thất. Năm 2009, các ngành kinh doanh vật liệu xây dựng (xi măng, sắt thép,...) đều được giảm 50% thuế GTGT, trong khi cty của mình cứ mỗi lần lên hóa đơn thì phải xuất với thuế suất 10% -> bị thiệt quá!

1. Cho mình hỏi là cty mình xuất hóa đơn với thuế suất như vậy có đúng kg?
2. Nếu đúng thì sao bên Thuế không miễn giảm cho những cty kinh doanh về ngành xây dựng luôn nhỉ?

Rất mong sự giúp đỡ của các bạn!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dchitam

Sơ cấp
29/9/09
5
0
1
tp.hcm
Bên bạn làm như vậy là đúng rồi!!Bạn cứ làm như vậy đi bên thuế không có phạt đâu
2. Mức thuế năm GTGT 50% này chỉ áp dụng trong năm 2009 thôi. SẼ không có bất cứ miễn giảm gì đâu. Đừng mong chờ!

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Xin chào các bạn!

Mình có một thắc mắc nhưng không biết hỏi ai. Rất mong là sẽ có sự hồi âm từ các bạn có kinh nghiệm và sự hiểu biết về kế toán trong lĩnh vực xây dựng. Xin cảm ơn rất nhiều!

Cty của mình chuyên về xây dựng và trang trí nội thất. Năm 2009, các ngành kinh doanh vật liệu xây dựng (xi măng, sắt thép,...) đều được giảm 50% thuế GTGT, trong khi cty của mình cứ mỗi lần lên hóa đơn thì phải xuất với thuế suất 10% -> bị thiệt quá!

1. Cho mình hỏi là cty mình xuất hóa đơn với thuế suất như vậy có đúng kg?
2. Nếu đúng thì sao bên Thuế không miễn giảm cho những cty kinh doanh về ngành xây dựng luôn nhỉ?

Rất mong sự giúp đỡ của các bạn!!!
Bạn tham khảo qua 2 thông tư này nhé, nếu bạn thuộc diện giảm 50% mà bạn vẫn xuất 10% thì thiệt cho bạn nhưng mà lợi cho thuế nên thuế cũng chẳng bận tâm gì lắm đâu Thân.

Đính kèm

• TT_129.2008_TT-BTC(GTGT và 20tr gởi qua NH).rar
    73.7 KB · Lượt xem: 24
  • TT 13 BTC ngay 22-1-2009 (giản 50% GTGT).doc
    45 KB · Lượt xem: 19
L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Bạn Tranlam than mến! Thiệt thì thực sự chẳng có gì phải thiệt cả. Khi bạn mua vật liệu đầu vào, nếu giả sử như xi măng lúc trước thuế suất 10%, bạn mua 100tr xi măng bạn phải thanh toán cho bên bán 110triệu ( gồm thuế). Nhưng nay bạn mua 100tr xi măng bạn phải thanh toán cho bên bán 105triệu.Thì số thuế bạn thanh toán giảm dẫn đến số thuế khấu trừ cũng giảm. Nhưng khi bạn xuất hoá đơn công trình với thuế suất 10%, phần thuế này bên chủ đầu tư hoàn toàn chịu, cty bạn chỉ là người nộp hộ. Sao bạn nghĩ là công ty bạn bị thiệt nhỉ?
nick: linhnhat166

L

LindegasVietNam

Sơ cấp
30/6/09
30
0
0
38
BR-VT
đừng chờ đợi sự giảm giá trong thuế suất cho cty của bạn, cứ làm đi.
mà cty bạn thiệt gì chứ nhỉ? mình chẳng thấy thiệt tí nào cả