Chi phí lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu

• Thread starter phamanh281
  • Ngày gửi
P

phamanh281

Guest
19/2/09
19
0
0
Hải Phòng
Chào các bác!
Em đọc trong Luật số 14/2008/QH12 ngày 3/6/2008 của Quốc hội về thuế thu nhập doanh nghiệp, phần các khoản chi phí ko được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, có nói một loại chi phí ko được tính đó là: "...cho trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu..."
Em chưa hiểu câu này lắm, ko lẽ lãi vay khi đi vay làm vốn điều lệ ko đc tính à, mong các bác chỉ giáo

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
Chào các bác!
Em đọc trong Luật số 14/2008/QH12 ngày 3/6/2008 của Quốc hội về thuế thu nhập doanh nghiệp, phần các khoản chi phí ko được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, có nói một loại chi phí ko được tính đó là: "...cho trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu..."
Em chưa hiểu câu này lắm, ko lẽ lãi vay khi đi vay làm vốn điều lệ ko đc tính à, mong các bác chỉ giáo

Cái này không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:"Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh."

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ví dụ: vốn điều lệ 10 tỷ, mới góp được 6 tỷ, còn 4 tỷ.
Trong năm trả lãi vay 200 triệu
Khi quyêt toán loại trừ ra khỏi chi phí hợp lý 80 triệu =4:10 x 200 triệu

N

Nhi Khang

Guest
4/10/09
1
0
0
Binh Thuận
Chào Các bạn.
Minh đang hoc môn kiểm tóan. Bạn nào chỉ dùm minh cách kiểm tóan chi phi, kiểm tóan tiền tệ, công nợ. Cảm ơn nhé

levanton

levanton

Cao cấp
Chào các bác!

Trước hết bạn hiểu câu " tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu...". Đó là khi đăng ký vốn kinh doanh, do chưa nộp đủ phải đi vay để đủ vốn kinh doanh, số vốn vay là theo nhu cần vốn sản xuất kinh doanh. Có thề số vốn đã góp + vốn vay > vốn điều lệ, cũng có thể vốn vay + vốn đã góp chưa bằng vốn điều lệ.
Lãi vay tuỳ theo mức vau, mức đã góp để xác định. Lãi vay tương ứng với vốn bị thiếu do chưa nộp đủ sẽ không được tính chi phí khi xác định chí phí tính thuế tndn.
Ví dụ 1:
Vốn đăng ký 10tỷ , thực tế góp vốn : 6tỷ, vay ngân hàng 4 tỷ, thì toàn bộ lãi vay sẽ không được tính chi phí.

Ví dụ 2:
Vốn đăng ký 10tỷ , thực tế góp vốn : 6tỷ, vay ngân hàng 5tỷ, thì lãi vay của 4 tỷ sẽ không được tính chi phí. Tại thời điểm nào đó, phần vay vượt hơn 4 tỷ tỷ phần lãi vay vượt 4 tỷ này được tính vào chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA