Cách phân bổ CCDC, TSCD theo từng công trình

• Thread starter vuthigai
  • Ngày gửi
V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Cả nhà giúp em mới, phân bổ CCDC, TSCD theo từng công trình theo tiêu thức nào ah. Công thức phân bổ nữa ah. GIúp em mới ah, em đang băn khoăn phần này đây. Học thì thấy tùm lum không hiểu ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

baotuoc

Guest
15/11/08
2
0
1
45
Ho Chi Minh
Tốt nhất là bạn phân bổ theo sản lượng thực hiện, thường thì trong các Cty xây dựng, tư vấn xây dựng đều có báo cáo sản lượng. Căn cứ vào đó phân bổ là chính xác nhất. Nếu muốn cân đối thì bạn nên thêm vào 1 hệ số phân bổ (mang tính chất chủ quan) là hợp lý nhất.

B

baotuoc

Guest
15/11/08
2
0
1
45
Ho Chi Minh
bạn phân bổ theo tiêu thức sản lượng thực hiện là ổn nhất.

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Anh chị cho em xin cái VD ah. Cảm ơn nhiều

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
44
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Ví dụ như này bạn:
cty bạn đang thi công 2 công trình A, B. Ctrình A có giá trị dự toán là 100tỷ đồng, Ctrình B có giá trị dự toán là 200 tỷ đồng.
Trong tháng ctrình A hoàn thành 10% tức là 10 tỷ đồng, ctrình B hoàn thành 20% tức là 40 tỷ đồng.
Tổng giá trị CCDC phân bổ trong tháng là 60 tỷ đồng.
Như vậy bạn phân bổ cho ctrình A = 60*10/50 = 12 tỷ đồng, ctrình B = 60*40/50 = 48 tỷ đồng.

D

dungacpa

Guest
8/8/09
2
0
0
Hà nội
Thông thường thì các công trình xây dựng không nằm cùng 1 chỗ và không do cùng 1 tổ/đội thi công, do đó các CCDC, TSCĐ sử dụng trong thi công có thể tách biệt theo từng công trình, thì giá trị phân bổ và khấu hao các CCDC TSCĐ sử dụng tại đâu, thì phân bổ cho công trình đó.
Cũng sẽ có một số CCDC, TSCĐ dùng chung cho các công trình:
- nếu là thiết bị quản lý (bộ phận quản lý chung các c/trình): thì bạn phân bổ theo cách trên (lấy giá trị hoàn thành làm tỷ lệ)
- nếu là máy thi công (ví dụ máy xúc, máy cẩu) thì bạn nên phân bổ theo khối lượng công việc làm tại mỗi công trình, hoặc theo số ngày làm việc thi công tại các công trình.

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Cho em hỏi cách phân bổ cho các công trình tư vấn thiết kế thì như thế nào.Nói về tiêu thức thực hiện thì cũng ko thể có báo cáo rõ ràng là đã thực hiện bao nhiêu % trong tháng, cũng ko thể phân biệt bằng % hoàn thành,hay số lượng máy cụ thể dùng cho công trình.1 Kiến trúc sư có thể dùng cái máy đó vẽ đến 3,4 công trình trong cùng thời điểm và số ngày cũng rất khó các định.Vậy em nên phân bổ như thế nào cho chính xác ạ?

• Like
Reactions: hangktxdnghean

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA