Góp vốn liên doanh bằng TSCĐ

• Thread starter Friona
  • Ngày gửi
F

Friona

Guest
5/3/07
45
0
0
Ha Noi
Các anh chi cho em hỏi, Tài sản cố định mua mới và ccdc mua mới (2 chiếc ti vi có tổng trị giá là 23.700.000 đồng và một card ghi âm 2 cổng có già 1.282.667 đồng) đem góp vốn liên doanh thi tài sản đó có đc trích khấu hao ko? hay là bên nhận vốn góp trích KH? Định khoản như thế nào ạ?Em định khoản như thế này có đúng ko a?
Nợ TK 221: 23.700.000
Có TK 211: 23.700.000

CCDC góp vốn:
Nợ TK 221: 1.282.667
Có TK 153: 1.282.667
E mới đi làm, mong các anh chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Nếu TSCĐ chưa dùng thì không phải Có 211 mà có !53. Nếu đã xuất dùng thì Có 211 nhưng Nợ 221 và 214 nữa.
Đã mang đi góp vốn theo dõi vốn đầu tư dài hạn thì không được trích khấu hao nữa

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Nếu TSCĐ chưa dùng thì không phải Có 211 mà có !53. Nếu đã xuất dùng thì Có 211 nhưng Nợ 221 và 214 nữa.
Đã mang đi góp vốn theo dõi vốn đầu tư dài hạn thì không được trích khấu hao nữa

To Perfume
Nếu tài sản chưa dùng thì kế toán phải theo dõi trên 211 chứ ? Tại sao lại chưa dùng có thì có 153 ?

To Friona:
Cần xác định rõ hợp đồng hợp tác liên doanh theo hình thức nào ?
(1) Hoạt động kinh doanh đồng kiểm soát ? (2)Tài sản đồng kiểm soát ? (3)Thành lập cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát ?

CHo dù là 1 hoặc 2 thì tài sản vẫn được trích khấu hao trên sổ sách của bên đi góp vốn. Tùy theo quy định của hợp đồng mà phần chi phí khấu hao này sẽ được tính lại như thế nào.

Đây là một đề tài mới và rất thường gặp trong các doanh nghiệp. Mong có nhiều ý kiến từ các thành viên wkt.

B

bsbaodt

Guest
28/9/09
2
0
0
61
Binh Duong
Các anh chi cho em hỏi, Tài sản cố định mua mới và ccdc mua mới (2 chiếc ti vi có tổng trị giá là 23.700.000 đồng và một card ghi âm 2 cổng có già 1.282.667 đồng) đem góp vốn liên doanh thi tài sản đó có đc trích khấu hao ko? hay là bên nhận vốn góp trích KH? Định khoản như thế nào ạ?Em định khoản như thế này có đúng ko a?

CCDC góp vốn:

to Quote
Theo tôi , đã đem đi góp vốn thì không trích khấu hao nữa mà để bên nhận vốn làm , vậy N 211 C 411 23.7 tr , lúc đó bên góp phải hạch toán N 811 với giá trị vật góp (= C 211 - N 214 ).
Riêng CCDC thì N 153 C 411 1282667 đ .
Ý bạn ra sao ?

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
chào bạn Friona
như bạn nói thì TSCD và CCDC là công ty bạn mới mua về chưa qua sử dụng đúng không. góp vốn liên doanh phải không?
nếu như thế thì DK như bạn là đúng đó

M

meangirl

Sơ cấp
24/9/09
33
0
0
34
bac giang

CCDC góp vốn:

ti vi mà dn bạn mới mua đó phải là TSCD chứ k phải là ccdc. nên khi mang dj góp vốn bạn phải ghi Có 211.
Theo mình thi đã mang tscd đi góp vốn thì sẽ không trích khấu hao nữa mà chỉ theo dõi vốn góp mà thôi. Nếu bạn trích khấu hao của TSCD đó sẽ làm tăng thêm chi phí cua doanh nghiệp và việc tính giá thành sẽ không chính xác.Theo quy định của chế độ TC hiện hành(Quyết định 206/2003/QD- BTC), phạm vi TSCD phải trích khấu hao:
-Toàn bộ TSCD cua Dn có liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doang đều phải trích khấu hao
-Những TSCD còn lạ không tham gia vào hoạt đọng SXKD thì không phải trích khấu hao, bao gồm: TSCD không cần dùng, chưa cần dùng;TSCD thuộc Nhà nước giao cho dn giữ hộ, TSCDsuwr dụng cho hoạt động phúc lợi, tập thể dự án; TSCD dùng chung cho cả xã hội mà Nhà nước giao cho doanh nghiệp quản lý; quyền sử dungh dất lâu dài và TSCd đã hết hao mòn nhưng vẫn sử dụng cho SXKD
Tuy nhiên, thông tư số 33/2005/TT- BTC ngày 29/4/2005 của BTC quy định:
Mọi TSCd hiện dang có của dn(gồm TSCD chưa dùng, không cần dùng, chờ thanh lý)đều phải trích khấu hao theo quy định hiện hành.Khấu hao TSCD dùng cho hoat đọng SXKD vào chi phí kinh doanh, khấu hao TSCD chưa dùng ,không cần dùng, chờ thnah lý hạch toán vào chi phí khác
Và TSCD dn bạn mag đi gốp vốn đó là góp vốn voà công ty con, cong ty liên kết, góp vốn liên doanh dưới hình thức thành lập cơ sở đồng kiểm soát, hay đầu tư dài hạn khác

Sửa lần cuối:
W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Chào mọi người.
Mình cũng đang gặp vướng mắc giống bạn Fiona. Cụ thể như sau: bên cty mình mang 1 TSCĐ góp với 1 cty A để cùng làm 1 dịch vụ và dịch vụ đó sẽ hoạt động theo tư cách pháp nhân của bên A ( chứ ko thành lập cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát hay gì cả). Hàng quý 2 bên sẽ tính toán và chia lợi nhuận. Mình đang rất thắc mắc là TSCĐ đó cty mình có được tính trích khấu hao khi mang đi góp vốn hay ko? Và nếu ko được trích khấu hao thì phần lợi nhuận được chia bên mình sẽ phải nộp thuế TNDN ? Bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé.
Tks.

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
To Perfume
Nếu tài sản chưa dùng thì kế toán phải theo dõi trên 211 chứ ? Tại sao lại chưa dùng có thì có 153 ?

To Friona:
Cần xác định rõ hợp đồng hợp tác liên doanh theo hình thức nào ?
(1) Hoạt động kinh doanh đồng kiểm soát ? (2)Tài sản đồng kiểm soát ? (3)Thành lập cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát ?

CHo dù là 1 hoặc 2 thì tài sản vẫn được trích khấu hao trên sổ sách của bên đi góp vốn. Tùy theo quy định của hợp đồng mà phần chi phí khấu hao này sẽ được tính lại như thế nào
Đây là một đề tài mới và rất thường gặp trong các doanh nghiệp. Mong có nhiều ý kiến từ các thành viên wkt.

Bạn Thanh Nam có thể trả lời cụ thể hơn giúp mình phần quy định trong hợp đồng để tính khấu hao không? Mình chưa rõ phần này lắm. Tks

T

tuxedo_ta

Guest
19/4/07
60
0
0
36
hung yen
Chào mọi người.
Mình cũng đang gặp vướng mắc giống bạn Fiona. Cụ thể như sau: bên cty mình mang 1 TSCĐ góp với 1 cty A để cùng làm 1 dịch vụ và dịch vụ đó sẽ hoạt động theo tư cách pháp nhân của bên A ( chứ ko thành lập cơ sở kinh doanh đồng kiểm soát hay gì cả). Hàng quý 2 bên sẽ tính toán và chia lợi nhuận. Mình đang rất thắc mắc là TSCĐ đó cty mình có được tính trích khấu hao khi mang đi góp vốn hay ko? Và nếu ko được trích khấu hao thì phần lợi nhuận được chia bên mình sẽ phải nộp thuế TNDN ? Bạn nào biết trả lời giúp mình với nhé.
Tks.

TH này DN bạn vẫn tính khấu hao như bình thường.Còn fần nộp thuế TNDN thì tùy thôi bạn ạ.Mình cũng không rõ bên bạn ký HĐ kiểu gì.Phân chia theo doanh thu or lN trứoc thuế hay sau thuế.Mà dù nộp trước hay nộp sau thì kiều gì cũng như nhau thôi.:D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA