Năm 2009 chưa kê khai thuế GTGT đầu ra...

• Thread starter nhanmabmt
  • Ngày gửi
N

nhanmabmt

Guest
29/9/09
3
0
0
DN
Chào các anh chị!
Em đang thực tập tại một đại lý mua bán phân bón và nông sản.Trước giờ ở đây chỉ kê khai thuế GTGT đối với hàng nông sản còn về phân bón thì chưa bao giờ kê khai.Nhận làm đại lý cấp 1 của một công ty sx phân bón hình thức bán hưởng giá chênh lệch.Đại lý nhập phân bón về thậm chí nhiều lúc không lấy hóa đơn đỏ và bán ra cũng không xuất hóa đơn GTGT,bây giờ em phải xử lý đối với những hóa đơn đầu vào (hóa đơn sót rất nhiều do mất mát,do không lấy...) và kê khai thuế đầu ra của phân bón như thế nào?(chưa bao giờ xuất hóa đơn đầu ra đối với phân bón)Em phải bắt đầu kê khai thuế từ đâu?
Em còn lơ mơ lắm xin các anh chị cho em lời khuyên cụ thể.
:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Chào các anh chị!
Em đang thực tập tại một đại lý mua bán phân bón và nông sản.Trước giờ ở đây chỉ kê khai thuế GTGT đối với hàng nông sản còn về phân bón thì chưa kê khai bao giờ.Nhận làm đại lý cấp 1 của một công ty sx phân bón hình thức bán hưởng giá hưởng giá chênh lệch.Đại lý nhập phân về thậm chí nhiều lúc không lấy hóa đơn đỏ, bây giờ em phải làm sao đối với những hóa đơn đầu vào của phân bón và kê khai thuế như thế nào?Em phải làm gì để tốt nhất cho đại lý?Em còn lơ mơ lắm xin các anh chị cho em lời khuyên cụ thể.

.
Đại lý đó có thường xuyên xuất hóa đơn cho mặt hàng phân bón ko? Có thường xuyên lấy hóa đơn đầu vào của mặt hàng đó ko?
Nếu có lấy hàng + hóa đơn đầu vào thì e phải xuất hóa đơn khi bán ra. Có thể xuất trực tiếp cho khách hàng hoặc xuất bán lẻ nếu khách hàng của em ko lấy hóa đơn.
Vì e nói chưa rõ nên ko trả lời cụ thể được.
Thân!

N

nhanmabmt

Guest
29/9/09
3
0
0
DN
Đại lý đó có thường xuyên xuất hóa đơn cho mặt hàng phân bón ko? Có thường xuyên lấy hóa đơn đầu vào của mặt hàng đó ko?
Nếu có lấy hàng + hóa đơn đầu vào thì e phải xuất hóa đơn khi bán ra. Có thể xuất trực tiếp cho khách hàng hoặc xuất bán lẻ nếu khách hàng của em ko lấy hóa đơn.
Vì e nói chưa rõ nên ko trả lời cụ thể được.
Đại lý nhập phân bón về có lấy hóa đơn GTGT nhưng nhiều lúc họ không lấy luôn, bây giờ em có nên xin lại các hóa đơn chưa lấy đó không?

Đại lý bán phân bón cho các hộ gia đình nên không xuất hóa đơn đỏ thậm chí hóa đơn bán lẻ cũng không nói chung chưa bao giờ xuất cái hóa đơn đầu ra nào và cũng chưa bao giờ kê khai với thuế về mặt hàng phân bón lần nào(hơn một năm rồi).
Bây giờ em phải kê khai như thế nào với cơ quan thuế đây?
Làm ơn giúp em!!!!!

Sửa lần cuối:
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Đại lý nhập phân bón về có lấy hóa đơn GTGT nhưng nhiều lúc họ không lấy luôn, bây giờ em có nên xin lại các hóa đơn chưa lấy đó không?

Đại lý bán phân bón cho các hộ gia đình nên không xuất hóa đơn đỏ thậm chí hóa đơn bán lẻ cũng không nói chung chưa bao giờ xuất cái hóa đơn đầu ra nào và cũng chưa bao giờ kê khai với thuế về mặt hàng phân bón lần nào(hơn một năm rồi).
Làm ơn giúp em!!!!!

Tôi chưa hiểu ý câu đó của em.
Theo như em nói thì trên sổ sách chứng từ kế toán quyết toán năm của DN em ko hề có số liệu nào liên quan đến mặt hàng phân bón? (làm ăn bỏ túi thôi - lợi nhỉ!)
Theo tôi thì những cái đã qua rồi thì thôi.bây giờ em có lấy hóa đơn thì làm ngược lại cũng khó lắm (Mà chắc j họ đã xuất hóa đơn cho e).
Nhưng thời gian tới, khi lấy hàng e phải lấy hóa đơn để khấu trừ và đưa vào chi phí, còn khi bán hàng (dù là bán lẻ) em phải làm bảng kê chi tiết bán hàng rồi cuối ngày tổng hợp lại xuất một hóa đơn tổng ghi là : Tổng khối lượng hàng bán lẻ trong ngày...Phải làm cho rõ ràng chứ đừng lơ tơ mơ mà các bác thuế sờ tới là mệt đó.
Thân!

L

Luc van

Guest

Làm ơn giúp em!!!!!

Theo mình hiểu câu hỏi của ban thì mình góp ý như sau:
Thuế suất phân bón là 5%
Bạn kê khai bt thui! ở phần thuế suất bạn để 5% là được rùi.
Nhưng bạn hãy nhớ trước khĩ xuất hoá đơn thì bận phải có hoá đơn đầu vào đã nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA