Thanh toán hóa đơn GTGT trị giá > 20tr bằng tiền mặt, làm thế nào để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào

• Thread starter phuongaf43
  • Ngày gửi
P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Em có một tình huống như thế này, nhờ các anh chị đi trước chỉ bảo giúp em ạ:
Theo quy định pháp luật hiện nay về thuế GTGT, điều kiện để kê khai, khấu trừ thuế GTGT là:
- phải có hóa đơn GTGT hợp pháp của hhdv mua vào
- phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hhdv mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hhdv mua vào từng lần theo hóa đơn dưới 20tr theo giá đã có thuế.

Giả sử, tháng 3/2009, Cty A mua 1 lô hàng, có hđ GTGT nội dung như sau
- giá chưa có thuế 1.000tr,
- thuế GTGT là 100tr
- tổng giá thanh toán: 1.100tr
cty A đã thanh toán cho lô hàng này bằng tiền mặt và đã kê khai khấu trừ thuế 100tr trong tờ khai thuế GTGT của T3
* Nếu theo quy định pháp luật
--> cty A không đc khấu trừ số tiền thuế này vì đúng ra cty A phải thanh toán qua ngân hàng đối với hóa đơn này
--> Cty A sẽ phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp vào tháng sau (100tr)
Em muốn hỏi:
1. Nếu cty A không phát hiện ra đã kê khai sai và không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp --> sẽ bị cơ quan thuế kiểm tra, xử lý như thế nào?
2. Giải pháp để tránh thiệt hại cho cty A về khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này là như thế nào?

Em đang thấy rất thắc mắc về vấn đề này nên rất mong các anh chị lưu tâm, giúp đỡ ạ.
Cám ơn các anh/chị nhìu nhìu:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
với khoản tiền lớn như thế chác chắn cơ quan thuế sẽ chú ý tướng đối kỹ. vì vậy việc công ty bạn không thanh toán qua ngân hàng sẽ không được khấu trừ thuế đầu ra là điều gần như chác chắn. nếu bạn không kê khai bổ sung để giảm số thuế được khấu trừ thì rất có thể cơ quan bạn sẽ bị vướng vào tội là cố ý gian lận thuế. và việc xử phạt thì còn tùy vào quan hệ của cơ quan bạn với cơ quan thuế thế nào nhưng bạn nên điều chỉnh khoản này và tìm cách bù lạ ở những khoản khác vì nếu xử lý ở khoản này theo mình không an toàn
chức bạn thành công

H

huyentai2212

Sơ cấp
9/4/09
14
0
1
hungyen
công ty bạn có thể chuyển khoản sang công ty kia 1100tr và họ trả lại tiền cho công ty bạn,như vậy coi như công ty bạn đã thanh toán bằng chuyển khoản rồi.
:015:

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
với khoản tiền lớn như thế chác chắn cơ quan thuế sẽ chú ý tướng đối kỹ. vì vậy việc công ty bạn không thanh toán qua ngân hàng sẽ không được khấu trừ thuế đầu ra là điều gần như chác chắn. nếu bạn không kê khai bổ sung để giảm số thuế được khấu trừ thì rất có thể cơ quan bạn sẽ bị vướng vào tội là cố ý gian lận thuế. và việc xử phạt thì còn tùy vào quan hệ của cơ quan bạn với cơ quan thuế thế nào nhưng bạn nên điều chỉnh khoản này và tìm cách bù lạ ở những khoản khác vì nếu xử lý ở khoản này theo mình không an toàn
chức bạn thành công

:015: đầu vào thì không được khấu trừ
đầu ra thì kê khai nộp bình thuờng, bên thuế phương châm tận thu triệt để

N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
1. Nếu cty A không phát hiện ra đã kê khai sai và không điều chỉnh tăng số thuế phải nộp --> sẽ bị cơ quan thuế kiểm tra, xử lý như thế nào?

Khi cục thuế phát hiện thì doanh nghiệp sẽ phải nộp ngay số thuế chậm nộp (vì không được khấu trừ), số phạt chậm nộp tương ứng với ngày chậm nộp và phạt vi phạm hành chính trong kê khai thuế

2. Giải pháp để tránh thiệt hại cho cty A về khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này là như thế nào?

Chuyển số tiền trên về NCC và NCC chuyển lại số tiền đó cho bạn. Đương nhiên phí chuyển tiền bạn phải chịu rồi

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Chuyển số tiền trên về NCC và NCC chuyển lại số tiền đó cho bạn. Đương nhiên phí chuyển tiền bạn phải chịu rồi
Nếu bạn là bên mua thì phí bạn chịu là hợp lý
Nếu bạn là bên bán thì trả lại tiền cho người ta yêu cầu ngân hàng chuyển phí trong. Cả tiền và phí = số tiền người ta trả bạn. Thế là vừa giúp người ta vừa có thêm ít chi phí :004:

L

Luc van

Guest
Nếu bạn là bên mua thì phí bạn chịu là hợp lý
Nếu bạn là bên bán thì trả lại tiền cho người ta yêu cầu ngân hàng chuyển phí trong. Cả tiền và phí = số tiền người ta trả bạn. Thế là vừa giúp người ta vừa có thêm ít chi phí :004:

Tôi đồng ý với bạn!
Tôt nhất nếu là bên mua thì kê khai điều chỉnh ngay! hoắc nói họ chuyển lại tiền cho mình rùi minh chuyển lại UNc cho họ! vậy cúng tốt!
chuc bạn vui!

K

khanhlinh2309

Sơ cấp
3/12/08
6
0
1
TPHCM
Trường hợp này không có gị phưc tạp đâu bạn ạ! Mình đừng làm to chuyện lên là được. Thế này nhé:
1 - cty mua hàng có thể hạch toán HD đó là nợ (nếu chắc ăn hơn có thể soạn Hợp đồng mua bán trả chậm), sau đó thực hiện ngay việc chuyển khoản số tiền đó cho bên bán và cuối cùng sang bên bán lấy tiên về
2 - Trên tờ khai thuế tháng phát sinh tới, bạn sẽ điều chỉnh giảm số thuế đươc khấu trừ hoặc tăng số thuế phải nộp trên KHBS, sau đó tính ra ngày nộp chậm và nộp lại số thuế đã hạch toán sai đó + với số tiền phạt do chậm nộp .( Nếu trường hợp DN bạn có số thuế còn được KT lớn hơn số này thì có thể bạn ko phải nộp).
Vậy 2 cách trên bạn có thể chọn cách nào hợp lý nhất cho DN bạn nhé ! (theo mình nghĩ đã là đối tác làm ăn lâu dài thì việc giúp nhau ko có gì phức tạp cả). Chào bạn

H

hagiangngoc

Guest
chuyễn số tiền đó sang cho công ty đó liệu có an tòn không, vì số tiền đó rất lớn, tôi nói đơn giản rằng nếu sự cố bất trắc xảy ra thì số tiền được khấu trừ với số tiền chuyễn khoản là chênh lệch rất lớn, bạn có thể bằng nhiều cách nhờ cậy lắm chứ, bây giờ có tiền là làm được mà hãy sử dụng sự khôn ngoan của mình đi, nếu không nhờ được bạn chỉ cần điều chỉnh giảm thuế đầu vào được khấu trừ là ok mà

H

hoanghakute

Guest
20/10/09
10
0
0
37
tp.hcm
Ôi,nan giải thật!
Cty em cung đang mắc vào truờng hợp này đây,số tiền lên đến 3,6tỷ, khoản thuế 10% cũng nhiều vãi mồ hôi rồi. người ta mà không hợp tác trả lại tiền để mình chuyển khoản thì biết làm sao ạ? Em có thấy nói "điều chỉnh giảm thuế đầu vào được khấu trừ" là làm như thế nào vậy ạ? các bác cao thủ chỉ dẫn cho em với ạ!
Em xin cám ơn nhiều nhiều!

T

Trazanny

Guest
12/10/09
10
0
0
42
Hai Phong
Trường hợp của bạn kê khai trong tháng 3 thì theo mình vẫn có cơ sở để khấu trừ số thuế VAT trên khi đã thanh toán bằng tiền mặt. Vì căn cứ công văn số 10220/BTC-TCT ngày 20/7/2009 do Thứ trưởng Đỗ Hoàng Anh Tuấn đã ký về việc điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ, hoàn thuế GTGT:"Điều5. Đối với trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên trong thời gian từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 31/03/2009 có chứng từ chứng minh việc nộp tiền mặt vào tài khoản bên bán hoặc có chứng từ chuyển tiền vào tài khoản bên bán được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào."
Mình cũng rất đồng tình với quan điểm là chuyển tiền vào tài khoản của bên bán rồi thảo hợp đồng trả chậm cho hợp lệ. Nhưng việc đó chỉ được thực hiện khi hai bên hoàn toàn tin tưởng nhau và có mối quan hệ tốt. Chứ không cũng dễ mất tiền lắm, nhất là với những đơn vị mới giao dịch lần đầu.

T

thuhuong52486

Sơ cấp
13/11/08
20
0
0
Gia Lam
Công ty mình cũng có trường hợp như này, mình đã làm điều chỉnh giảm, vậy các hoá đơn như này mình có được kê vào chi phí không?

H

hanhphucmong

Guest
25/8/10
1
0
0
37
Hung Yên
Em có một tình huống như thế này, nhờ các anh chị đi trước chỉ bảo giúp em ạ:
Theo quy định pháp luật hiện nay về thuế GTGT, điều kiện để kê khai, khấu trừ thuế GTGT là:
- phải có hóa đơn GTGT hợp pháp của hhdv mua vào
- phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hhdv mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hhdv mua vào từng lần theo hóa đơn dưới 20tr theo giá đã có thuế.

Giả sử, tháng 3/2009, Cty A mua 1 lô hàng, có hđ GTGT nội dung như sau
- giá chưa có thuế 1.000tr,
- thuế GTGT là 100tr
- tổng giá thanh toán: 1.100tr
cty A đã thanh toán cho lô hàng này bằng tiền mặt và đã kê khai khấu trừ thuế 100tr trong tờ khai thuế GTGT của T3
* Nếu theo quy định pháp luật
--> cty A không đc khấu trừ số tiền thuế này vì đúng ra cty A phải thanh toán qua ngân hàng đối với hóa đơn này
--> Cty A sẽ phải điều chỉnh tăng số thuế phải nộp vào tháng sau (100tr)
Em muốn hỏi:

Em đang thấy rất thắc mắc về vấn đề này nên rất mong các anh chị lưu tâm, giúp đỡ ạ.
Cám ơn các anh/chị nhìu nhìu:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA