Thanh lý TSCĐ

• Thread starter quang anh
  • Ngày gửi
Q

quang anh

Guest
12/4/05
1
0
0
48
08/28/1975
giúp mình với các bạn ơi
cho mìn hỏi : việc thanh lý nhượng bán tài sản cố định có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp ko nhỉ
làm ơn giúp mình với: cách tính như thế nào
ở DN mình nhượng bán 1 máy xúc komatsu giá 1.800.000.000đ
khi mua vào là giá:1.600.000.000đ
giúp mình ghi sổ và cách hạch toán thuế thu nhập doanh nghiệp

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
quang anh nói:
giúp mình với các bạn ơi
cho mìn hỏi : việc thanh lý nhượng bán tài sản cố định có phải chịu thuế thu nhập doanh nghiệp ko nhỉ
Khi thanh lý TSCĐ cứ việc HT bình thường, Ghi có 711, Có 333 (Thuế GTGT)/ Ghi nợ Khách hàng hay thu tiền ngay (tùy), chi phí thanh lý Nợ 811(Giá trị còn lại+Chi phí rao bán ...), Nợ 214/Có 211, 111. Nguyên tắc chung là thế, lời thì nộp thuế TNDN, lỗ thì bù trừ với khoản lãi khác.
Thuế TNDN sẽ quyết toán cuối năm không cần lo lắng nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
quang anh nói:
giúp mình với các bạn ơi
Khi thanh lý tài sản cố định ngoài các thủ tục khác thì vấn đề quan trọng là đánh giá lại TSCĐ trong đó nêu rõ nguyên giá, giá trị đã khấu hao, giá trị còn lại.
Phần chênh lệch = giá bán thực tế - giá trị còn lại - chi phí thanh lý ( nếu có) nếu lãi sẽ phải nộp thuế.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Khi thanh lý tài sản, vấn đề quan trọng nhất là định giá thị trường, giá có thể bán được của tài sản này, chứ cái chuyện đã khấu hao bao nhiêu, còn lại bao nhiêu thì là chuyện dễ rồi, mà thường thì thanh lý khi đã khấu hao xong hết rồi.
Bạn phải nhờ 1 công ty giám định độc lập, công ty chuyên thẩm định giá hoặc đăng báo đấu giá hàng thanh lý. Vì chuyện này có liên quan đến thuế (thu nhập khác) nên đừng xem thường, dễ bị truy thu thuế lắm. Vả lại, tài sản thanh lý có giá trị lớn thì nên làm bài bản.
Nhiều bạn làm kế toán hay lầm lẫn rằng tài sản đã khấu hao hết rồi thì coi như xong, đem quăng, đem bán ve chai cũng được. Không phải thế đâu, nó vẫn còn giá trị sử dụng, vẫn còn có thể bán được mà ! Thí dụ chiếc xe hơi có thể chạy 30 năm, bạn có thể khấu hao 5 năm là hết, nhưng đem ra bán vẫn có thể bán được 60% trị giá xe mới.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chiên da xốp nói:
Khi thanh lý tài sản, vấn đề quan trọng nhất là định giá thị trường, giá có thể bán được của tài sản này, chứ cái chuyện đã khấu hao bao nhiêu, còn lại bao nhiêu thì là chuyện dễ rồi, mà thường thì thanh lý khi đã khấu hao xong hết rồi.
Bạn phải nhờ 1 công ty giám định độc lập, công ty chuyên thẩm định giá hoặc đăng báo đấu giá hàng thanh lý. Vì chuyện này có liên quan đến thuế (thu nhập khác) nên đừng xem thường, dễ bị truy thu thuế lắm. Vả lại, tài sản thanh lý có giá trị lớn thì nên làm bài bản.
Nhiều bạn làm kế toán hay lầm lẫn rằng tài sản đã khấu hao hết rồi thì coi như xong, đem quăng, đem bán ve chai cũng được. Không phải thế đâu, nó vẫn còn giá trị sử dụng, vẫn còn có thể bán được mà ! Thí dụ chiếc xe hơi có thể chạy 30 năm, bạn có thể khấu hao 5 năm là hết, nhưng đem ra bán vẫn có thể bán được 60% trị giá xe mới.
Bác ơi nếu nói như bác thì vấn đề quan trọng nhất đâu phải định giá thị trường mà phải đánh giá được giá trị sử dụng của nó là bao nhiêu. Thứ nữa nếu với giá trị lớn thì đã thông báo đấu thầu thanh lý TSCĐ rồi mà ( càng tốt hơn nếu đấu thầu rộng rãi), giá bỏ thầu cuối cùng cơ quan nào dám báo không được và đòi truy thu thuế đây.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
vo vinh nam nói:
Bác ơi nếu nói như bác thì vấn đề quan trọng nhất đâu phải định giá thị trường mà phải đánh giá được giá trị sử dụng của nó là bao nhiêu. Thứ nữa nếu với giá trị lớn thì đã thông báo đấu thầu thanh lý TSCĐ rồi mà ( càng tốt hơn nếu đấu thầu rộng rãi), giá bỏ thầu cuối cùng cơ quan nào dám báo không được và đòi truy thu thuế đây.
Không phải giá trị sử dụng đâu bạn mà là giá thị trường, giá có thể bán được qui thành tiền, bạn không thể tự định ra giá này, phải có đơn vị độc lập, chuyên nghiệp đánh giá hoặc đem đấu giá.
Và khi tiến hành thanh lý, bạn phải thông báo cho cơ quan thuế nữa.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chiên da xốp nói:
Không phải giá trị sử dụng đâu bạn mà là giá thị trường, giá có thể bán được qui thành tiền, bạn không thể tự định ra giá này, phải có đơn vị độc lập, chuyên nghiệp đánh giá hoặc đem đấu giá.
Và khi tiến hành thanh lý, bạn phải thông báo cho cơ quan thuế nữa.
Bác ơi giá thị trường đối với thiết bị thì trên thị trường đã có rồi, nếu chưa có thì lập hội đồng thanh lý có mời thuế để cùng nhau đánh giá. Nếu mời đơn vị độc lập mà không đủ tiền chi trả, hoặc họ làm rồi mà thuế không chấp nhận thì lại chi phí bỏ ra lại cho xuống sông sao. Ở Việt nam kiểm toán độc lập nhiều khi còn chưa được các cơ quan chức năng chấp nhận nữa là mấy đơn vị độc lập về đánh giá đấu thầu.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Có quy định nào cụ thể về thanh lý TS không nhỉ?
:wall:
Các bậc đàn anh tranh qua luận lại làm đàn em bối rối quá nè!

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Hoang Thu Chau nói:
Có quy định nào cụ thể về thanh lý TS không nhỉ?
:wall:
Các bậc đàn anh tranh qua luận lại làm đàn em bối rối quá nè!
Có chứ, mỗi đơn vị sẽ có quy định riêng cho việc thanh lý TSCĐ của đơn vị mình. Nhưng để có 1 quy định chung thì có lẽ không có được. Vì nó phụ thuộc vào các yếu tố:
- Chủ sở hữu vốn hình thành tài sản.
- Phân cấp quản lý của mỗi đơn vị.
- Phương pháp và trình tự hoạt động đối với nghiệp vụ thanh lý của mỗi đơn vị.
- Và nhiều yếu tố khác nữa...........

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Này mọi ng­ười! "Thanh lý" và "nhượng bán" khác nhau ở điểm gì mà các già làng hay căn dặn nên "nhượng bán" đừng "thanh lý" nhỉ ? Có ai biết ko ?

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bathanh nói:
Có chứ, mỗi đơn vị sẽ có quy định riêng cho việc thanh lý TSCĐ của đơn vị mình. Nhưng để có 1 quy định chung thì có lẽ không có được. Vì nó phụ thuộc vào các yếu tố:
yếu tố gây nhức đầu nhất vẫn là thuế, vì chuyện thanh lý tài sản phát sinh "thu nhập khác" phải chịu thuế.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Chiên da xốp nói:
yếu tố gây nhức đầu nhất vẫn là thuế, vì chuyện thanh lý tài sản phát sinh "thu nhập khác" phải chịu thuế.
Cái này cũng còn tuỳ Bác ơi, vì nếu đơn vị mà thuộc đơn vị Nhà nước thì phần nhức đầu nhất lại không phải là thuế mà là cơ quan tài chính cấp trên.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Bathanh nói:
Như vậy là không có quy định nào của Nhà nước bắt buộc về việc thanh lý TS đối với DN ngoài quốc doanh mà là do từng đơn vị quy định phải không anh? Vậy sướng quá! :banana:

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Hoang Thu Chau nói:
Như vậy là không có quy định nào của Nhà nước bắt buộc về việc thanh lý TS đối với DN ngoài quốc doanh mà là do từng đơn vị quy định phải không anh? Vậy sướng quá! :banana:
Thế mà đã sướng quá rồi sao bạn?
Bạn lưu ý còn vụ thuế liên quan đến tài sản thanh lý nữa đấy nhé.
Và trình tự thủ tục cũng phải làm ( về mặt chứng từ) chứ nếu ko là ko ổn đâu, bạn ạ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đúng là vấn đề thuế rất quan trọng trong thanh lý, nhượng bán tài sản, nhà nước không quy định về quy trình thực hiện đối với các doanh nghiệp dân doanh nhưng cũng không thể để các doanh nghiệp này thông qua nhượng bán, thanh lý tài sản để chốn thuế, đặc biệt các tài sản có giá trị lớn.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Vậy biết đường đâu mà lần nhỉ! Thì bây giờ mình xuất Hóa đơn khi bán TS, thu tiền bình thường. Vấn đề các anh lưu ý là chỗ giá bán thôi phải không ạ? Hay còn làm thủ tục gì nữa, bật mí cho đàn em đi!!!Pls!!! :two:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA