Thuế suất hàng nhập khẩu

• Thread starter Dungghetghe
  • Ngày gửi
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
CTy có 1 tờ hóa đơn VAT của hàng nhập khẩu với nội dung là:
- Phí container = 1,164 USD
- Phí lưu bãi = 290USD
Total: 1,455
Tỷ giá 17.812
Nhưng dòng thuế xuất VAT thì họ ko để, mà thuế GTGT là 76.54 USD.
Mình không biết thuế suất là bao nhiêu để kê khai thuế nhỉ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo mình thì phí container thuế suất 5%, phí lưu bãi thuế suất 10%. Nhưng thường các công ty giao nhận sẽ xuất 2 hóa đơn riêng, có thể đây không phải là hóa đơn GTGT mà chỉ là phiếu thu đấy bạn ạ. Bạn kiểm tra lại nhé.

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
không phải bạn àm rõ ràng là HÓa đơn GTGT ( VAT INVOICE) mà bạn,

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Theo mình thì phí container thuế suất 5%, phí lưu bãi thuế suất 10%. Nhưng thường các công ty giao nhận sẽ xuất 2 hóa đơn riêng, có thể đây không phải là hóa đơn GTGT mà chỉ là phiếu thu đấy bạn ạ. Bạn kiểm tra lại nhé.

Mình mới hỏi bên kia, người ta bảo thuế xuất nhà thầu là 5.26%. như vậy thì đưa BC thuế sao được nhỉ

kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
CTy có 1 tờ hóa đơn VAT của hàng nhập khẩu với nội dung là:
- Phí container = 1,164 USD
- Phí lưu bãi = 290USD
Total: 1,455
Tỷ giá 17.812
Nhưng dòng thuế xuất VAT thì họ ko để, mà thuế GTGT là 76.54 USD.
Mình không biết thuế suất là bao nhiêu để kê khai thuế nhỉ??

Nếu dòng thuế suất không ghi %, mà có dấu xxx hay để trống... thì hóa đơn đó không được khai VAT đầu vào.

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM

Mình mới hỏi bên kia, người ta bảo thuế xuất nhà thầu là 5.26%. như vậy thì đưa BC thuế sao được nhỉ

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Nếu dòng thuế suất không ghi %, mà có dấu xxx hay để trống... thì hóa đơn đó không được khai VAT đầu vào.
vậy có được phép khấu trừ vào chi phí không bạn

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn

Sao lại có thuế suất nhà thầu ở đây nhỉ? Cty kia là công ty nước ngoài có thu nhập phát sinh tại VN sao?

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Sao lại có thuế suất nhà thầu ở đây nhỉ? Cty kia là công ty nước ngoài có thu nhập phát sinh tại VN sao?

CŨng ko bít nữa, chắc là thế, gọi điện hỏi họ trả lời xong thế là cúp máy luôn, gọi hoài ko bắt máy lại
Mình ko biết tờ hóa đơn này xử lý sao nữa, các bạn chỉ giúp nhé, mình ko đưa vào BC thuế, nhưng ko biết có đưa vào chi phí được ko nhỉ

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Mình có một người bạn làm bên đó. Khi hỏi thì nó bảo rằng cách tính phức tạp lắm
Ko phải 10% hay 5,26% đâu
Nhưng đảm bảo hóa đơn đó được khấu trừ đầu vào. Mọi người cứ kê khai bình thường, riêng phần thuế suất thì để trống
Bên thuế họ ko bắt bẻ đâu

M

Mathien

Guest
mình cũng bị trường hợp như vậy, nó ko ghi bao nhiêu % mình tính ra được là 2.5% trên hệ thống ko có thuế lẻ này, hỏi nó thì nó bảo cty của nó tính như vậy. Đang chưa biết làm thế nào. Có người hướng dẫn mình là: Cột Mặt hàng (2.56%) số tiền thuế thì ghi đúng số tiền của nó viết cho mình. Ko biết có đúng ko nữa, lên đây tìm hiểu thì cũng gặp bài này.:(
Chủ topic chắc là có hoá đơn giống mình rồi, là 2.56% Của "cty CP CMA-CGM Việt Nam"

Sửa lần cuối:
LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội

Cái này đúng đó bạn. Công ty mình cũng gặp trường hợp đó rồi. Mình không kê khai thuế này đâu. vì thực ra đấy không phải là thuế GTGT đâu bạn ạ. mình chỉ hạch toán hoá đơn đó vào chi phí thôi

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
mình cũng bị trường hợp như vậy, nó ko ghi bao nhiêu % mình tính ra được là 2.5% trên hệ thống ko có thuế lẻ này, hỏi nó thì nó bảo cty của nó tính như vậy. Đang chưa biết làm thế nào. Có người hướng dẫn mình là: Cột Mặt hàng (2.56%) số tiền thuế thì ghi đúng số tiền của nó viết cho mình. Ko biết có đúng ko nữa, lên đây tìm hiểu thì cũng gặp bài này.:(
Chủ topic chắc là có hoá đơn giống mình rồi, là 2.56% Của "cty CP CMA-CGM Việt Nam"
Quả là ng cùng cảnh ngộ thật, đúng CTy đó đấy bạn, mình ko biết hạch toán sao nữa, mình chưa bc thuế HD này

R

redapple

Guest
29/5/07
1
0
1
Vinh Long
Ðề: Thuế suất hàng nhập khẩu

Theo thông tư 134 về thuế nhà thầu
Thuế GTGT nhà thầu (b) = Doanh thu tính thuế x tỷ lệ % GTGT x Thuế suất GTGT
Doanh thu tính thuế = Tổng số tiền hóa đơn = giá trước thuế (a) + thuế (b)
Tỷ lệ % GTGT cho loại hình dịch vụ = 50%
Thuế suất = 10%

Ví dụ:
Hóa đơn có giá trước thuế = $100, VAT = $5.26, tổng hóa đơn = $105.26
$5.26 = $105.26 x 50% x 10%
hay b = (a+b) x 50% x 10% --> b = 0.05 a/ 0.95 = a x 5.26%

Ban cu khai VAT dau vao = VAT nha thau = $5.26, thuế cho phép khầu trừ mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA