Xuất nhiều hoá đơn cho một hợp đồng!

• Thread starter cohang1102
  • Ngày gửi
C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Em chào cả nhà ạ!
Mong cả nhà giúp đỡ em:
1. Em có 1 HĐ đầu vào mà khách hàng chỉ đóng dấu tròn, ko ký tên và đóng dấu chức danh. Như vậy có hợp lệ ko ạ?
2. Khách hàng ứng 20% cho hợp đồng và đòi xuất hoá đơn. Vậy trên hoá đơn em ghi là TƯ 20% giá trị hợp đồng số..., còn phần đơn vị tính, đơn giá em bỏ trống. Như vậy có được ko ạ?
Và đến khi em xuất hoá đơn cuối cùng thì cách viết hoá đơn như thế nào ạ? Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho em với ạ Em đang cần gấp quá.
Mong cả nhà giúp đỡ em với!
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
1. Em có 1 HĐ đầu vào mà khách hàng chỉ đóng dấu tròn, ko ký tên và đóng dấu chức danh. Như vậy có hợp lệ ko ạ?

Khi nào đối tác chưa ký tên, đóng dấu vào Hợp đồng kinh tế, thì hợp đồng đó chưa có giá trị Pháp lý bạn ạ.

2. Khách hàng ứng 20% cho hợp đồng và đòi xuất hoá đơn. Vậy trên hoá đơn em ghi là TƯ 20% giá trị hợp đồng số..., còn phần đơn vị tính, đơn giá em bỏ trống. Như vậy có được ko ạ?
Và đến khi em xuất hoá đơn cuối cùng thì cách viết hoá đơn như thế nào ạ?!

Không nên làm như vậy đâu bạn ơi, vì tiền tạm ứng trong quá trình thực hiện hợp đồng (Trong thời gian sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ chưa hoàn thành nghiệm thu bàn giao) thì chưa phải kê khai thuế, do đó bạn chưa nên viết hoá đơn, nếu viết hoá đơn thì bạn lại phải làm thêm động tác theo dõi rất mệt. Còn khi đã hoàn thành hợp đồng rồi thì bắt buộc phải viết hoá đơn và tính doanh thu, không phân biệt đã thu được tiền hay trưa.

P

phuongotdalat

Sơ cấp
31/7/09
44
0
0
Hà Nội
Em chào cả nhà ạ!
Mong cả nhà giúp đỡ em:
HĐ có dấu tròn của Cty ở phía trên bên trái thì vẫn hợp lệ
Và đến khi em xuất hoá đơn cuối cùng thì cách viết hoá đơn như thế nào ạ? Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho em với ạ Em đang cần gấp quá.
khi khách hàng mới tạm ứng được 20% giá trị hợp đồng thì bạn chưa nên viết hđ. cái đó cũng còn tuỳ thuộc vào hđồng bên bạn ký với bên kia.

P

phamngocvinh

Guest
22/5/09
1
0
0
thaibinh
chào tất cả các bác đã tham gia diễn đàn
các bác cho em hỏi hoá đơn đầu vào có giá trị trong bao lâu vẫn được khai báo thuế em nghe nói hình như là 6 tháng. mà trong 6 tháng ấy căn cứ theo hợp đồng mua bán nếu bên mua chưa có tiền chuyển qua tài khoản thì hoá đơn đó khai báo thuế rồi có sao không các bác ( đã khai báo thuế cho lô hàng mua vào nhưng trong 6 tháng chưa có tiền chuyển qua tài khoản để trả người bán ) có bị ăn phạt không các bác ?

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
các bác cho em hỏi hoá đơn đầu vào có giá trị trong bao lâu vẫn được khai báo thuế em nghe nói hình như là 6 tháng. mà trong 6 tháng ấy căn cứ theo hợp đồng mua bán nếu bên mua chưa có tiền chuyển qua tài khoản thì hoá đơn đó khai báo thuế rồi có sao không các bác ( đã khai báo thuế cho lô hàng mua vào nhưng trong 6 tháng chưa có tiền chuyển qua tài khoản để trả người bán ) có bị ăn phạt không các bác ?
Bạn thân mến

- Thời hạn kê khai hóa đơn đầu vào là 6 tháng kể từ ngày phát sinh hóa đơn.

- Thời hạn thanh toán phụ thuộc vào hợp đồng chứ không phải là 6 tháng bạn ạ. Nếu chưa đến hạn thanh toán theo hợp đồng thì vẫn được khấu trừ bình thường bạn ạ.

H

hoanggialac

Sơ cấp
13/9/09
35
0
0
ha noi
Em chào cả nhà ạ!
Mong cả nhà giúp đỡ em:

Chào bạn
1. HD đầu vào đó hoàn toàn hợp lệ không vấn đề gì hết
2. Khách hàng tạm ứng 20% số tiền thì chưa thể viết hoá đơn bởi số tiền tạm ứng chỉ là 1/4 giá trị hợp đồng.
Hợp đồng bên bạn là Hợp đồng mua bán hay là gì?
Bạn chỉ cần ghi phiếu thu và ghi Thu tiền trả trước theo HDKT số......ký ngày... là được
Sau khi hoàn thành xong thì ghi hoá đơn 1 lần. Hoặc nếu đã bàn giao 1 phần của Hợp đồng mà số tiền đó tương ứng với số tiền tạm ứng thì bạn có thê xuất hoá đơn
Chúc bạn thành công

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Các vấn đề bạn hỏi điều nằm trong TT129/BTC hết.
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.

Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua trên hai mươi triệu đồng, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Chào bạn
1. HD đầu vào đó hoàn toàn hợp lệ không vấn đề gì hết
2. Khách hàng tạm ứng 20% số tiền thì chưa thể viết hoá đơn bởi số tiền tạm ứng chỉ là 1/4 giá trị hợp đồng.
Hợp đồng bên bạn là Hợp đồng mua bán hay là gì?
Bạn chỉ cần ghi phiếu thu và ghi Thu tiền trả trước theo HDKT số......ký ngày... là được
Sau khi hoàn thành xong thì ghi hoá đơn 1 lần. Hoặc nếu đã bàn giao 1 phần của Hợp đồng mà số tiền đó tương ứng với số tiền tạm ứng thì bạn có thê xuất hoá đơn
Chúc bạn thành công

Hợp đồng bên mình là xây dựng bạn ah. Đến hôm nay họ đã chuyển được 1/3 giá trị hợp đồng rồi, và bên mình đã hoàn thành được một số hạng mục rồi. Khách hàng đòi bên mình xuất hoá đơn, vậy mình có thể xuất được chưa, và mình có cần biên bản nghiệm thu hay giấy tờ gì ko bạn nhỉ?
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA