Kế toán trưởng có thể được làm tại 2 công ty không?

• Thread starter TGO1742
  • Ngày gửi
H

honganhgb

Sơ cấp
2/4/10
6
0
0
37
Viettri
Bạn làm bao nhiêu là do bạn bố trí công việc để làm thôi, vì hiện tại chưa có văn bản nào hướng dẫn qui định vấn đề này cả.
Chúc bạn thành công!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Chào các bạn, hiện tại mình đang làm kế toán trưởng tại 1 công ty TNHH và đã đăng ký chữ ký tại ngân hàng của công ty đó.Vậy mình có thể làm kế toán trưởng tại công ty thứ 2 hay không?

Làm kế toán trưởng thì chịu điều chỉnh của Luật kế toán. Đối với tư nhân thì thực ra cũng không quan trọng lắm và quản lý nhà nước vẫn chưa quản lý được.

Còn trong tổng công ty có thể bổ nhiệm bạn kiêm nhiệm kế toán trưởng của các công ty thành viên được.

Tuy nhiên. Nếu làm KTT của 2 đơn vị độc lập thì lúc này coi như bạn đã hành nghề kế toán, phải đăng ký hành nghề và có chứng chỉ hành nghề kế toán - theo đúng luật.

H

Halinh07

Guest
16/11/09
24
0
1
44
Hp
các bạn cho mình hỏi: mình chỉ có bằng Trung cấp KT và thêm chứng chỉ KT tổng hợp, nay học thêm chứng chỉ KTT, vậy đã đượcc oi là hợp pháp chưa nếu mình làm ở 2 Cty? thanks

V

vothaoaccvn

Guest
30/8/08
3
0
0
Bình Định
Theo mình biết thì kế toán có thể làm việc ở nhiều nơi, nhưng chỉ được đứng tên ở một nơi thôi :015:

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
nếu bạn có bằng kế toán trường và chứng chỉ hành nghề kế toán mới được vì theo luật kế toán đã ghi rõ rồi.
Mình đồng ý với bác này. Khi đó xem như là bạn đang hành nghề kế toán rùi đó...
hihi làm hơn 2 cty cũng được, chủ yếu là bạn sắp xếp tg để làm thôi
Đương nhiên là sắp xếp được thời gian mới làm. Nhưng ý chủ topic hỏi là làm KTT 2 cty có vi phạm pháp luật không?? Cụ thể có bị xử phạt không và theo luật nào?????
Gia đình ơi! cho mình hỏi: nếu muốn giải thể cty thì cần làm thủ tục gì gửi cơ quan thuế. Các bạn giúp mình với, các bạn nào có file mẫu xin gửi cho mình có được không. Chân thành cảm tạ. Email của mình: trieutram12@yahoo.com.vn
Nhầm topic bạn ơi...
Theo Luật kế toán 2003: muốn làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ kế toán trưởng, và với chứng chỉ kế toán trưởng thì chỉ có thể làm kế toán trưởng 1 công ty mà thôi (hiện nay vì thiếu chứng chỉ kế toán trưởng nên vấn đề này các cơ quan chức năng chưa rà soát mà thôi). Muốn làm kế toán trưởng nhiều công ty thì bạn phải có chứng chỉ hành nghề kế toán.

Chào bạn, bạn nên xem lại.

Nếu làm kế toán trưởng tại 1 DN, bạn chỉ cần đã qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng và được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính.

Nhưng muốn nhận thêm công việc kế toán trưởng thuê ở một DN khác, bạn phải:
a) Có chứng chỉ hành nghề KT theo quy định tại Điều 57 của Luật Kế toán;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của Bộ Tài chính;

c) Có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán hoặc có đăng ký hành nghề kế toán trong doanh nghiệp dịch vụ kế toán (theo hướng dẫn tại Thông tư số 72/2007/TT-BTC, ngày 27/6/2007).

Làm kế toán trưởng thì chịu điều chỉnh của Luật kế toán. Đối với tư nhân thì thực ra cũng không quan trọng lắm và quản lý nhà nước vẫn chưa quản lý được.

Còn trong tổng công ty có thể bổ nhiệm bạn kiêm nhiệm kế toán trưởng của các công ty thành viên được.

Tuy nhiên. Nếu làm KTT của 2 đơn vị độc lập thì lúc này coi như bạn đã hành nghề kế toán, phải đăng ký hành nghề và có chứng chỉ hành nghề kế toán - theo đúng luật.
Chuẩn không cần chỉnh....

Theo mình biết thì kế toán có thể làm việc ở nhiều nơi, nhưng chỉ được đứng tên ở một nơi thôi :015:
Bạn làm kế toán nhiều nơi nhưng không "danh chinh ngôn thuận", nếu có hợp đồng đàng hoàng thì xem như bạn đang hành nghề kế toán...và khi đó thì phải thi lấy chứng chỉ hành nghề kế toán....

Hiện tại có rất nhiều bạn công tác chính thức tại 1 đơn vị ở vi trí KTT, nhưng phụ trách không chính thức công tác tài chính kế toán ở nhiều đơn vị khác nhau, và hiện nay cũng chưa có những chế tài cụ thể hay tiền lệ nào sử phạt về vấn đề trên....
Xu hướng chung trong tương lai là chúng ta nên cố gắng thu sếp thời gian để trang bị " Chứng chỉ hành nghề kế toán - CPI", đây chính là bằng cấp rất cần cho nhu cầu "phục vụ đa công ty, đa ngành nghề' hiện nay của các bạn. Mặc dù ai cũng biết thi CPI rất khó, không muốn nói là...cực kỳ khó...

Thanks all.

H

honglien1976

Sơ cấp
Các bạn cho mình hỏi: bằng KTT có được xem là Chứng chỉ hành nghề kế toán không? Hay phải thi ky thi Chứng Chỉ hành nghề kế toán riêng? Cảm ơn

N

noel

Trung cấp
23/10/07
84
13
8
tp hcm
Chào các bạn, hiện tại mình đang làm kế toán trưởng tại 1 công ty TNHH và đã đăng ký chữ ký tại ngân hàng của công ty đó.Vậy mình có thể làm kế toán trưởng tại công ty thứ 2 hay không?

Bạn vẫn được làm tài chính, hoặc phụ trách Kế toán cho 2 hoặc 3, hoặc 10 cty, nhưng bạn chỉ được đứng tên đăng ký KẾ TT cho 1 Cty với Cơ quan thuế mà thôi ( theo luật KT), trừ khi bạn có chứng chỉ Hành nghề kế toán thì đúng tên KTT nhiều Cty ( nhưng lúc này lại là chuyện khác rùi phải không bạn. hehe).

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Bạn vẫn được làm tài chính, hoặc phụ trách Kế toán cho 2 hoặc 3, hoặc 10 cty, nhưng bạn chỉ được đứng tên đăng ký KẾ TT cho 1 Cty với Cơ quan thuế mà thôi ( theo luật KT), trừ khi bạn có chứng chỉ Hành nghề kế toán thì đúng tên KTT nhiều Cty ( nhưng lúc này lại là chuyện khác rùi phải không bạn. hehe).

Chính xác rồi;:1luvu:

V

Vu THi Ha Dung

Guest
9/6/10
1
0
0
35
Văn Giang- Hưng Yên
way! em nghĩ làm bao nhiêu công ty cũng được không luật nào giới hạn nhưng được hay không là ở bản thân chị đấy! nếu chị đủ năng lực và có thể thu xếp được thời gian thì chị nên làm vì công việc này càng làm càng nâng cao kinh nghiệm mà. chúc chị thành công và gặp nhiều may mắn.

K

KIMHIEU

Guest
26/7/10
1
0
0
Gò Vấp
Chao cao anh chi!

T

timphale87cp

Guest
6/10/09
1
0
0
HN
Đúng rùi bạn mún làm nhìu công ty cũng đc ,nhưng fair có chứng chỉ hành nghề bạn à,bằng đại học kte ko đủ điều kiện bạn làm kế toán nhỉu cty đâu,vì nếu bạn ký cùng 1 chữ ký kế toán ở 2 cty là phạm luật đó.cần có chứng chỉ hành nghề nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA