tính giá xuất kho nguyên vật liệu

• Thread starter phamvankt
  • Ngày gửi
P

phamvankt

Guest
6/9/09
4
0
0
hà nội
anh chị ơi giải đáp giúp em với sự khác nhau giữa phương pháp kê khai thường xuyên và kiểm kê định kỳ khi tính giá nguyên vật liệu là gì ah.em đọc nhưng không hiểu lắm.
nếu một bài toán mà tồn đầu kỳ có cả hàng tồn kho và hàng đang đi đường.yêu cầu tính giá vật liệu xuất kho theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ.có phải nếu theo phương pháp kê khai thường xuyên thì giá trị thực tế tồn đầu kỳ sẽ không tính đến hàng đang đi đường vì phương pháp này chỉ tính trên hàng hoá thực nhập kho,còn theo phương pháp kiểm kê định kỳ thí sẽ tính cả hàng hoá đang đi đường vì nó sẽ dựa vào thứ tự hoá đơn nhận đc,e hiểu nôm na như thế có đúng không ah?
em cũng không rõ lắm về các công thức tính giá vật liệu xuất kho.ví dụ như tính giá xuất theo phương pháp bình quân cả kỳ dự trữ thì sử dụng chỉ tiêu tồn đầu kỳ hay tồn kho đầu kỳ?vì đây là 2 chỉ tiêu khác nhau.tiện đây anh chị chỉ dùm em với theo phương pháp nào thì sử dụng chỉ tiêu tồn đầu kỳ,phương pháp nào dùng chỉ tiêu tồn kho đầu kỳ?
em cảm ơn anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
phân biệt KKTX và KKDK

hic hic chưa ai giải đấp vấn đề này của bạn gnhi. Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề của bạn đó.Mình làm bài tập nếu DN sử dụng phương pháp kê khai thường xuyên thì mình làm ok,tuy nhiên hoạch toán theo phương pháp kiểm kê dịnh kỳ thì mình lại chưa làm được hic hic,mình đã dọc sách nhưng không hiẻu lém. Các bác tiền bối vạch đường chỉ nối cho đàn em đi .hihi.
Nhân tiện cho em hỏi doanh nghiệp hoạt động như thế nào thì nên hoạch toán pp KKTX va khi nào thi hoạch toán thêo PP KKDK

P

phamvankt

Guest
6/9/09
4
0
0
hà nội
uh kế toán tài chính nhiều chỗ khó hiểu quá.mà có nhìu chỗ thầy cô khác nhau giảng lại khác nhau, k bít phải làm thế nào nữa.lúc mới học nghĩ đơn giản,nào ngờ lại phức tạp thế.hichic

H

hhuongduong

Guest
12/5/10
6
0
0
HN
cac bn oi co giao ra bai tap la sau khi hoc cac phuong phap tinh gia vat tu xuat kho em thay doanh nghiep nao thi nen ap dung phuong phap tinh gia nao? kho qua em chang biet lam anh chi giup em nhe

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Đối với hàng tồn kho nói chung và NVL, CCDC nói riêng, có 2 phương pháp hạch toán : kê khai thường xuyên (KKTX) và kiểm kê định kỳ (KKĐK).
- Theo phương pháp KKTX : các nghiệp vụ nhập, xuất kho đều được phản ảnh trên TK 152, 153 (bên Nợ và bên Có). Số tồn kho cuối kỳ được xác định theo công thức : Tồn đầu kỳ + Nhập trong kỳ - Xuất trong kỳ.
- Theo phương pháp KKĐK : TK 152, 153 chỉ phản ảnh số tồn kho đầu kỳ và cuối kỳ. Tình hình nhập, xuất kho trong kỳ phản ảnh ở TK 611. Số tồn kho cuối kỳ được xác định trước trên cơ sở kiểm kê cuối kỳ. Sau đó tính số xuất kho theo công thức : Tồn đầu kỳ + Nhập trong kỳ - Tồn cuối kỳ.
Phương pháp KKĐK không thích hợp với các DN sản xuất, chỉ phù hợp với các DN thương mại.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
cac bn oi co giao ra bai tap la sau khi hoc cac phuong phap tinh gia vat tu xuat kho em thay doanh nghiep nao thi nen ap dung phuong phap tinh gia nao? kho qua em chang biet lam anh chi giup em nhe
Phương pháp bình quân gia quyền thích hợp với DN có nhiều chủng loại vật tư, nghiệp vụ nhập, xuất kho thường xuyên. Phương pháp Fifo, Lifo chỉ thích hợp với DN có ít chủng loại vật tư, nghiệp vụ nhập, xuất kho ít. Phương pháp giá thực tế đích danh thích hợp với DN mà việc quản lý và sử dụng vật tư theo từng lô hàng nhập về.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA